Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เกร็ดความรู้คู่ซีรีย์ญี่ปุ่น(2) ว่าด้วยละครญี่ปุ่นที่ฉายในแต่ละช่วงเวลา

เมื่อกระทู้ก่อนโน้นนนนน ได้กล่าวถึงความสำคัญของช่วงเวลา Getsu 9 หรือ สามทุ่มวันจันทร์กันไปแล้ว

ย้อนรอยกันนิดนึงก่อนว่าช่วงสามทุ่มวันจันทร์เป็นช่วงนาทีทองของการออนแอร์ละคร เพราะ ไม่มีอุปสรรคที่จะต้องชนกับการถ่ายทอดสดเบสบอล ละครในช่วงนี้จึงมักเป็นที่จับตา เอาดาราระดับบิ๊กมาลง และ มักเป็นละครรักโรแมนติค(หรือละครพล็อตเรื่องน่าสนใจ) ที่จะตรึงผู้ชมอยู่กับที่ และ โกยเรตติ้งให้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้

อาทิเช่น  Bara no nai hanya, Galileo, Nodame, Hero, Long Vacation, Love Generation ทำนองนี้เป็นต้น

ทีนี้มาดูละครญี่ปุ่นในช่วง primetime ของวันอื่น ๆ กันบ้างค่ะ เค้ามีชื่อกันน่ารัก ๆ ดีเหมือนกัน

Kayou 9 อันนี้เป็นชื่อเรียกละครที่มีเวลาฉายในวันอังคารตอนสามทุ่มค่ะ หากว่าเป็นละครของค่ายฟูจิจะมีชื่อเฉพาะว่า kakku

ละครที่ฉายในช่วงนี้ อาทิเช่น Hana Kimi, Hanayome to papa, Attention Please, Honey and Colver เป็นต้น

Kayou 10 - ชื่อเรียกละครที่ฉายในช่วง 22.00 น. วันอังคารค่ะ ถ้าเป็นฟูจิทีวีจะมีชื่อเรียกเฉพาะว่า Hiichi ค่ะ

ละครที่ฉายในช่วงเวลานี้ อาทิเช่น Himitsu no Hanazono , love and farm, Boku no Aruku Michi,Boku to Kanojo to Kanojo no Ikiru Michi , Boku no ikiru michi, Busu no hitomi ni koishiteru, Unfair เป็นต้น

Suiyou 9 -- ชื่อเรียกละครที่ออนแอร์วันพุธ 21.00 น. ทางฟูจิทีวีค่ะ

อาทิเช่น Seigi wa katsu เป็นต้น

Mokuyou 9 -- ชื่อเรียกละครที่ออนแอร์ในช่วง 21.00 น. วันพฤหัสค่ะ ถ้าละครออกอากาศทางฟูจิจะมีชื่อเฉพาะเรียกว่า Mokuyou Gekijou ค่ะ

อาทิเช่น Brother Beat , Shiawase ni naritai และเป็นที่สังเกตว่าละครในช่วงฤดูหนาว timeslot นี้ทางสถานี TBSมักจะเป็นภาคต่อของละครค่ะ, Shikaotoko Aoniyoshi , IRYU 2, Yama Onna Kabe onna เป็นต้นค่ะ

ทีนี้ข้ามมาที่ละครช่วงวันหยุดกันบ้างค่ะ มีชื่อเรียกเหมือนกัน

มาเริ่มที่ NHK ก่อนเลย แม้จะเป็นสถานีโทรทัศน์ของรัฐบาล แต่ก็ทันสมัยเฉียบเชียวนะคะ ละครงี้เรตติ้งดีทีเดียว

Doyo Dorama -- ชื่อเรียกละครที่ทาง NHK ภูมิใจเสนอกระชากเรตติ้งในวันหยุดละค่ะ ออกแอร์เวลาเวลา 21.00 น. วันเสาร์ ละครจะมีประมาณ 2-6 ตอนด้วยกัน

อาทิเช่น  Full Swing, Keiji nน Genba เป็นต้น

และอย่างที่บอกว่า NHK ออกจะสมัยใหม่ละครจึงมีให้เลือกหลากหลาย มีละครเช้าด้วยนะเออ

เรียกว่า NHK Asadora ค่ะ ฉายทุกวันตอนเช้า(ประมาณ 8.15)สั้น ๆ ประมาณ 15-20 นาที เช่นเรื่อง kaze no Haruka เป็นต้น

และ และ และ ยังมีละครย้อนยุคที่เรียกว่า Tiga drama ด้วยนะคะ อาทิเช่น Shinsengumi, yoshitsune เป็นต้นค่ะ

มาว่าถึงละครในวันหยุดสุดสัปดาห์ต่อค่ะ ทาง NTV ก็ไม่น้อยหน้านะคะ มีชื่อละครที่ฉายวันเสาร์ 21.00 น.มาช่วยเรียกคนดู เรียกว่า Doyou Grand Gekijou ค่ะ แต่ปัจจุบันนี้เค้าเรียกกันว่า Surprise Saturday ค่ะ

ละครที่ฉายในเวลานี้ก็เช่น 1 pound no fukuin, Gal cir, kuitan, gokusen 3 เป็นต้นค่ะ

และสุดท้ายไม่ท้ายสุด ละครที่ฉายใน timeslot  วันศุกร์ของ TV tokyo เวลาประมาณ 24.00 เป็นต้นไป ที่มีชื่อเรียกว่า Drama 24  เนื้อหาคงถูกใจหนุ่ม ๆ เป็นแน่แท้

ละครที่ฉายในช่วงนี้ก็เช่นว่า Shimokita glory days, Guren Onna เป็นต้น คงเดากันได้ว่าทำไมละครถึงระเห็ดไปฉายซะเที่ยงคืน เหอ ๆๆๆๆ

credit : รวบรวมจาก Dramawiki ค่ะ

----------------------------------------------------------

รวบรวมมาให้อ่านกันสนุก ๆ นะคะ บางทีอาจจะมีประโยชน์เอาไว้เลือกละครดูตามวันกันได้ เพราะ เท่าที่สังเกตก็ละครที่ฉายแต่ละวัน แต่ละช่วงเวลาก็มีแนวทางอยู่เหมือนกันค่ะ

จากคุณ : kimurafreek - [ 28 ก.พ. 51 16:47:17 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom