CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

กระทู้ (:-)) ชวนโหวตตอนจบแบบต่าง ๆ เรื่อง " THE MIST "

จบแบบในหนังแหละดีแล้ว (29 คน)
      จบแบบในหนังแต่เห็นกลุ่มทนาย และกลุ่มคนอื่น ๆที่เหลือในซุปเปอร์ฯ รอดด้วย (7 คน)
      ไม่หยิบปืนมารอดหมดทุกคน (10 คน)
      ไม่หยิบปืนมาเจอแค่แมงมุมตัวเดียวช่วยกันฆ่าได้แต่ลูกพระเอกโดนกัดตาย คนอื่นรอดหมด (1 คน)
      ก่อนพระเอกหยิบปืนได้ยิงแมงมุมไป3นัด เหลือนัดเดียวจึงตัดสินใจยิงลูกตัวเอง สุดท้าย (2 คน)
      ตัดสินใจไม่ยิงตัวตายแต่โดนสัตว์ประหลาดจับไปทีละคน (1 คน)
      สู้กันในซุปเปอร์ กลุ่มพระเอกตายหมด แต่ยัยป้าคาร์โมดี้กับสาวกรอด (3 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 53 คน

54.72%
     13.21%
     18.87%
     1.89%
     3.77%
     1.89%
     5.66%

ขอโทษมาก ๆ เลยครับ ลืมบอกว่า  สปอยล์สุด ๆ นะครับ

หลังจากเพิ่งดูเรื่องนี้จบและได้ตามอ่านกระทู้เก่า ๆเรื่องนี้

สำหรับผมหนังเรื่องนี้เป็นหนังที่เล่นกับความคิดคนดูได้ดี   ทั้งระหว่างดูเรื่อยไปจนถึงจบแล้ว ก็ยังนำมาคิดต่อได้อีกมากมาย สามารถนำมาแลกเปลี่ยนความเห็นระหว่างคนที่ดูแล้วได้เยอะมากเหมือนกันเกี่ยวกับสถานการณ์ต่าง ๆ ในหนัง ว่า ถ้าตัดสินใจอีกอย่างมันจะเป็นอย่างไรต่อไป   จะเกิดผลลัพธ์เหมือนเดิมหรือต่างไปจากเดิม  

สำหรับผมชอบตอนจบเรื่องนี้มาก (ที่สังเกตมา จะถกเถียงเกี่ยวกับฉากจบของเรื่องกันมากที่สุด มีทั้งคนชอบมาก ชอบ ไปจนถึงไม่ชอบเลย)     โดยเฉพาะที่ให้พระเอกเห็นหญิงที่ออกมาจากซุปเปอร์ฯ  คนแรกรอด   แต่ไม่บอกว่า กลุ่มทนาย  และกลุ่มคนอื่น ๆ  ที่เหลือในซุปเปอร์ฯ รอดหรือเปล่า  

ทำให้เห็นความคิดที่หลากหลายของแต่ละคนว่าตัวเองคาดหวัง หรืออยากให้ตัวละครทั้งหลายทำอย่างไรและผลลัพธ์จะเป็นอย่างไร เช่น

ถ้ากลุ่มพระเอกไม่ยิงตัวตายรอต่อไปคงจะรอด แต่ความจริงแล้วอาจจะถูกสัตว์ประหลาดฆ่าตายหมดก็ได้

หรือ ถ้าพระเอกไม่ยอมหยิบปืนมาแต่แรก แล้วไม่เจอสัตว์ประหลาดแบบในหนังก็คงจะรอด แต่ความจริงแล้วอาจจะถูกสัตว์ประหลาดฆ่าตายหมดก็ได้  
        ซึ่งหนังได้ทำหน้าที่ของมันได้ดีมาก  เพราะหนังได้ปูเรื่องมาดีทั้งเรื่องแล้ว

ทำให้ผมคิดว่าหนังมันจะจบแบบไหนก็ได้ซึ่งเป็นไปได้หลายทาง แต่จะทำให้ความรู้สึกแต่ละคนเปลี่ยนไป

ผมชอบเรื่องนี้มากครับ โดยเฉพาะผู้กำกับคนนี้(กับการตีโจทย์นิยายของสตีเฟ่น คิง)  เป็นอะไรที่ลงตัวมาก
    สำหรับผม   ชอว์แชงค์  > เดอะมิสท์ > เดอะกรีนไมล์

สรุปหนังเรื่องทำให้ยิ่งตอกย้ำความคิดเดิมของผมที่ว่า

" ทุกอย่างในโลก มันกำหนดมาแล้ว "

อยากให้ลองโหวตกันดูครับ เกี่ยวกับตอนจบบางส่วนที่ผมคิดมา ว่าชอบแบบไหนกันบ้างครับ (และอยากรู้ว่าความรู้สึกจะเปลี่ยนไปจากเดิมหรือเปล่าครับ)

อีกนิดครับตอนยัยป้าคาร์โมดี้โดนยิงแสกหน้า ผมร้องออกมาว่า เจ๋งสาด ๆ พร้อมเสียงปรบมือคนอื่น ๆ
    (โคต รสะใจเลยครับ)  

ป.ล.  กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกเกี่ยวกับหนังที่ผมตั้งครับ ถ้าอ่านแล้วงง ๆ ก็ขออภัยด้วยครับ

แก้ข้อความโหวตข้อ 5 ครับ
    5. ก่อนพระเอกหยิบปืนได้ยิงแมงมุมไป3นัด เหลือนัดเดียวจึงตัดสินใจยิงลูกตัวเองตาย สุดท้ายทหารมาที่เหลือเลยรอดหมด

แก้ไขเมื่อ 05 มี.ค. 51 03:55:53

แก้ไขเมื่อ 05 มี.ค. 51 02:57:03

แก้ไขเมื่อ 05 มี.ค. 51 02:55:11

จากคุณ : Ethan_Ko - [ 5 มี.ค. 51 02:05:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com