Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ทำไมนักข่าวชอบพูดจาไม่สุภาพกับชาวบ้านครับ

คือผมก็ไม่ได้เหมารวมว่านักข่าวทุกคนเป็นอย่างนี้นะครับ แต่สังเกตมาหลายครั้งแล้ว ทั้งรายการข่าว หรือ รายการสารคดี หรือ บันเทิง ถ้าเป็นการไปพูดคุยหรือสัมภาษณ์กับชาวบ้าน พ่อค้า แม่ค้า ชาวนา แรงงาน หรือกลุ่มคนที่เค้าอาจจะคิดเองว่าดูต่ำต้อย ไร้โอกาส ไม่มีฐานะ หรืออะไรก็แล้วแต่ การพูดจาของนักข่าวหรือผู้สัมภาษณ์พวกนี้ จะฟังดูไม่ค่อยสุภาพ หรือไม่ก็ไม่มีหางเสียง ในบางสถานการณ์อาจจะฟังดูแล้วโอเค แต่บางที ผู้สัมภาษณ์อายุน้อยกว่า คุณป้า คุณยายที่ถูกสัมภาษณ์มากมายด้วยซ้ำ ทำไมใช้คำถาม คำพูด ไม่มี "คะ" "ครับ" อะไรเลย น้ำเสียงก็เหมือนไม่ให้เกียรติกัน ถ้าเป็นไปได้ สำหรับคุณนักข่าว หรือ พิธีกร คนที่เคยเป็นอย่างนี้ ฝากพิจารณาด้วยละกันนะครับ คุณควรพูดจาให้เกียรติกับคนทุกคน อย่างเท่าเทียมกัน เพราะเค้าก็มีสิทธิในความเป็นประชาชนเท่ากับคุณเหมือนกัน

จากคุณ : Virgo Dragon - [ วันเนา (14) 23:58:06 A:118.172.88.113 X: TicketID:071790 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom