Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เบียร์ 2 1/2 ขวด กับหนัง(แอบถ่าย/reality)แสงศตวรรษ กับข้อแนะนำบางอย่างก่อนไปดู

ก่อนอื่นต้องบอกว่าไม่ได้ตั้งใจ(โดยตรง)ที่จะไปดูเรื่องนี้ครับ มันเริ่มจากนัดเพื่อนไปเล่นน้ำวันมหาสงกรานต์

แล้วเพื่อนมันเบี้ยว ทำให้นั่งหง่าวอยู่กับบ้านดู AF5 ไปจิบเบียร์(เสือแดง)ไปได้ขวดกว่า ๆ นึกขึ้นได้ว่า เฮ้ยดูหนังดี

กว่า แต่ยังไม่รู้จะดูเรื่องอะไร นึกได้เออหนังในตำนาน(ที่โดนเซ็นเซอร์แต่ไม่ตัด)มันเข้าอยู่นี่หว่า โทรไปถามรอบ โอ้

มีรอบบ่าย ๆพอดี เลยรีบจิบที่เหลือให้หมดแล้วรีบไป  พอไปถึงเห็นมีคอนเสิร์ตเล่นอยู่ เห็นเขาบอกว่ามี AF มา

เล่นด้วย โอ้ หรือจะเปลี่ยนเป็นดูคอนฯดีวะ คิดไปคิดมาอย่าดีกว่าว่ะ  ยืนดูคนเดียวเดี๋ยวคนหาว่าบ้า ดูหนังใน

ตำนานดีกว่า ว่าแล้วก็เข้าไปดู(พร้อมน้องสิงห์เล็กเบา ๆ อีก1) โอ้คนเยอะเหมือนกันนี่หว่า(ประมาณ 30 กว่าคน)

เริ่มสปอยล์นะครับ

สักพักพอคำประฃดประชันเจ๋ง ๆ ที่มอบให้กับกองเซ็นเซ่อ(จริง ๆ)จบ ก็มีผู้หญิงวัยกลางคนมานั่งคุย

สัพเพเหระกันที่ริมคลอง ต่อมาก็มีเพื่อนมาร่วมวงอีกคน เฮ้ยมันดีเหมือนกันนี่หว่า (เป็นคนชอบเสรือกเรื่องชาว

บ้านอยู่แล้ว)  สักพักก็ตัดไปเป็นคอร์ตแบตฯ มีคนตีแบตและคนนั่งร้อยดอกไม้อยู่กลางเน็ต โอ้พระเจ้าช่างเป็นฉาก

ลองเทคที่น่าตื่นตาตื่นใจอย่างยิ่ง(น่าจะประมาณ 3 นาทีได้มั้ง) แล้วชื่อหนังก็ขึ้นมา

หนังก็เริ่มจากหมอผู้หญิงสัมภาษณ์ผู้ชายคนนึง ผมก็เริ่มตั้งใจฟังเต็มที่ว่ามันพูดอะไรกัน มันจะสื่ออะไร

ผู้ชายมันโรคจิตคิดว่าตัวเองเป็นหมอหรือเปล่าวะ   จะได้เดาออกเผื่อหนังมันหักมุมในตอนท้าย  นั่งดูไปเรื่อย ๆ

สรุป  อ้าวมันเป็นหมอทหารมาก่อน แล้วจะย้ายมาทำงานที่นี่นี่หว่า    นั่งดูไปเรื่อย ๆ เริ่มเข้าใจว่าหนังมันเดินเรื่อง

เกี่ยวกับชีวิตผู้คนต่าง ๆในโรงพยาบาลชนบทแห่งหนึ่งนี่เอง ตัดกับภาพทุ่งหญ้าสีเขียวขจี  ภาพต้นไม้ใหญ่ไหวไปมา

ฯลฯ เป็นระยะ ๆ    อ้อลืมไปมีภาพดำมืดเป็นระยะ ๆ ด้วย(สั้นยาวไม่เท่ากัน)  สำหรับความรู้สึกผมตอนนี้มันก็
    โอ้ ใช่เลย นี่แหละโค ตรเรียลลิตี้ของแท้แน่นอน นักแสดงแมร่งเล่นสดกันเลยรึเปล่าวะ หรือผู้กำกับแมร่งแอบซ่อน

กล้องในโรงพยาบาลไว้เหมือนบ้านเอเอฟ

จนหนังเริ่มที่หมอผู้หญิงสัมภาษณ์ผู้ชายคนเดิมอีกทีด้วยประโยคเดิม แต่เปลี่ยนเป็นโรงพยาบาลในกรุงแทน

หนังเดินเรื่องไปเรื่อย ๆ ตัวละครคล้าย ๆเดิมแต่เปลี่ยนสถานที่ เปลี่ยนพฤติกรรม แทน ระหว่างดูนั้นผมก็นึกถึง

ยัยป้า 3 คนเมื่อตอนต้นเรื่องก็เริ่มงงว่ามันเกี่ยวอะไรกันวะ จนหนังมาจบที่พฤติกรรมผู้คนในสวนสาธารณะแห่ง

หนึ่งในกรุง(คาดว่าเป็นสวนจตุจักร) พร้อมเพลงแนว ๆ  ซึ่งคนเหล่านั้นไม่เกี่ยวอะไรกับเนื้อเรื่องเลย ผมจึงเข้าใจ

ไปเองว่ายัยป้าตอนแรกกับคนในสวนสาธารณะ ก็คงเหมือนกับโรงพยาบาลทั้งสองแห่งนั่นเอง

สรุป ผมไม่รู้ว่าผู้กำกับต้องการสื่ออะไรในหนังเรื่องนี้ แต่ที่ผมรับรู้ได้คือหนังคุณแมร่งโค ตร จริงเลย เหมาะกับคน

เรียลลิตี้ และชอบดูAF อย่างผมมาก ๆ แถมบางช็อต ไม่เข้าใจว่าใส่มาทำไม เช่นฉากทุ่งหญ้า ฉากต้นไม้ไหว แต่ผมดู

แล้วมันสบายใจอย่างบอกไม่ถูก (ไม่รู้เป็นเพระภาพหรือ พี่เสือแดง2บวกน้องสิงห์เล็กเบา ๆ  อีก1กันแน่) ซึ่งแสง

ศตวรรษ เข้ามาอยู่ในอันดับหนึ่งหนังไทยในปีนี้ของผมร่วมกับ  กอด  และ  ดรีมทีม เรียบร้อยครับ

สำหรับข้อแนะนำก่อนไปดูนะครับ (เอาตัวเองเป็นเกณฑ์)

- ต้องอารมณ์ดีมีเวลาพอควร ไม่ได้ทะเลาะกับใครมา ไม่มีเรื่องกังวลใจ
    - อย่าชวนคนอื่นที่ไม่ชอบหนังสไตล์นื้มาดูเด็ดขาด เพราะอาจต้องมีเคลียร์
    - ไม่เหมาะกับพวกที่หนีงานมาดูเด็ดขาด
    - สุดท้ายสำหรับพวกดื่ม แนะนำ ก่อนดูติดไป 2 ป๋องครับ ยังถ้าหนังมันไม่โดนก็ยังมีเพื่อนที่รู้ใจครับ
    - อ้ออีกนิดครับ มีอยู่ฉากนึงตัดยาวมากประมาณ 8 นาที ครับ อยู่ในส่วนโรงพยาบาลในกรุง เริ่มตอนโรงทำขา

เทียมครับ เป็นฉากหมอทานเหล้าครับ (แต่ผมรู้ก่อนเพราะดูในยูทูบ)

ป.ล. เคยมีคนบอกในพันทิบ(ตอนหนังเรื่องสัตว์ประหลาด) ว่า ผกก. คนนี้ใช้ใจกำกับ อยากบอกว่า ผมก็ใช้ใจดูหนัง

คุณครับ

จากคุณ : Ethan_Ko - [ 18 เม.ย. 51 03:13:35 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom