Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

รบกวนช่วยลำดับเหตุการณ์ ใน ตำนวนจอมกษัตริย์เทพสวรรค์ ด้วยครับ

ของถามเป็นข้อดีกว่า เมื่อกี้พิมพ์รวดเดียวผมอ่านแล้วยังงงเอง
    1.ยุคที่ ฮวางวุงลงมาสร้างประเทศ เป็นยุคใดของเกาหลีครับ เพราะเป็นเหมือนยุคคนป่ามาก
    2. บุตรชายของ ฮวางวุง เป็น ผู้ก่อตั้งอาณาจักร โชซอนโบราณ หรืออีกนัยเป็นที่กำเนิดต้นตระกูล ขององค์ชายจูมงใช่ไหมครับ งั้นยุคจูมง ก็ผ่านจากยุคโชซอนมาเป็นพัน ๆ ปีเลยซิครับ
    3. ตอนจบในจูมง กล่าวไว้ว่า โกโครุยอ ล้มสลายในยุคหลานของจูมง แต่ในตำนานจอมกษัตริย์ฯ ยังมีสัญญลักษณ์ นก3ขาอยู่ สรุป ยุคนี้คือยุคหลานของจูมง หรือว่าก่อน เพราะอาณาจักรยังไม่ล้มสลาย
    จากข้อ 2 ถ้าเปรียบ ก็เหมือนชนเผ่าอินเดียนแดง ท้องถิ่น แล้วโดนรุกราน ก็เลยกลายเป็นพลเมืองของประเทศที่มาปกครองใหม่แต่ของจูมงนี้คือกอบกู้ อาณาจักรโบราณของตนขึ้นมาใหม่ อันนี้ถูกหรือเปล่าครับ
    4. บุตรชายของจูมง อีกสองคนที่มา สร้างเมืองใหม่ ก็เปรียบได้กับผู้สร้างประเทศเกาหลีใต้หรือเปล่าครับ
    5. แล้วทำไม ในซีรีย์ ถึงโฆษณาว่า เป็นกษัตริย์ผู้สร้างประเทศเกาหลี สรุปใครเป็นผู้สร้างประเทศเกาหลีกันแน่ ระหว่างองค์ชายจูมง บุตรชาย และบุตรชายอีกสองที่ไปตั้งแคว้นใหม่
    6. ช่วยลำดับเหตุการณ์ง่าย ๆ  และ ลำดับบุคคลที่เกี่ยวข้องด้วยครับ เพราะผมงงกับลำดับเหตุการณ์
    ที่เกี่ยวข้องน่าจะมี
    เทพ ฮวางวุง
    อาณาจักรโชซอน
    องค์ชายจูมง
    อาณาจักรโกโครุยอ
    บุตรชายอีกสองคน แยกตัวมาตั้งแคว้นใหม่ทางใต้(เกิดเป็นเมื่ออะไร แล้วซอดองโยนี้ แต่งขึ้นหรือว่าเป็นบุคคลจิง ๆ )
    ยุคหลานของ จูมง
    * * *ยุคของ ตำนานจอมกษัตริย์ ฯ
    * * *ยุคการล้มสลายโกโครุยอ
    * * *ไม่แน่ใจตรงดอกจัน หรือว่าในโฆษณาจะบอกผิด
    หรือว่าผมลำดับเหตการณ์ไม่ถูกกันแน่

คือผมเห็นว่าเหตุการณ์มันคาบเกี่ยวกันหลายเรื่อง แต่เรื่องเวลา กลับไม่ค่อยสมเหตุเท่าไหร่ หรือว่าผมเข้าใจผิดก็ไม่ทราบ แต่กษัตริย์ ที่เบยองจุนแสดง ก็เท่ากับว่า เป็นการทำนายล่วงหน้า กันเป็นหมื่นปีเลยหรือเปล่าครับ จากยุคฮวางวุง หรือว่า แค่พันกว่าปี แต่ถ้าพันกว่าปี นี้ ประมาณ กี่พันปีครับ
    แล้วอาณาจักร หรือประเทศไทย เรา ก่อนที่จะใช่ชื่อว่าสยามประเทศ หรือประเทศไทย ย้อนไปก่อนยุค กรุงรัตนโกสินทร์ เอาตั้งแต่ เริ่มมีผู้คนอพยพ ลงมาตั้งถิ่นฐาน ประมาณ กี่พันปีครับ (อันนี้ของนอกเรื่องหน่อย)

แก้ไขเมื่อ 21 เม.ย. 51 12:32:56

จากคุณ : โลมาน้อยน้อย - [ 21 เม.ย. 51 12:26:13 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom