Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เกร็ดความรู้คู่ซีรีย์ญี่ปุ่น(4) : มารู้จักนักเขียนบทกันนะคะ

มิตรรักแฟนเพลงทุกท่าน คิมุมาอีกแล้วค่ะ (พูดเหมือนมีใครรอเลยนะ ฮะ ๆ) ในเกร็ดความรู้คู่ซีรีย์ญี่ปุ่นครั้งนี้คิมุจะมาคุยเรื่อง "บทละคร" ค่ะ บทนั้นสำคัญไฉน

หากจะพูดถึงเรื่องละครแล้ว คงปฎิเสธไม่ได้ว่า "บท" เป็นปัจจัยที่มีความสำคัญอย่างมากต่อความสำเร็จ หรือ เรตติ้งของละครเรื่องนั้น ๆ

ละครเดินเรื่องสนุกฉับไว เนื้อหาน่าสนใจ ไดอะล็อกเฉียบคม ล้วนเป็นผลงานจากมันสมองคนเขียนบททั้งนั้น

หรือแม้แต่บทละครที่มาจาก มังงะ หรือ นิยาย ต่าง ๆ ก็ต้องอาศัยฝีมือคนเขียนบทปรับให้เหมาะกับการเป็นละครเช่นเดียวกัน

แน่นอน บท คงไม่ใช่ปัจจัยเดียวที่ทำให้ละครสนุกน่าสนใจ ยังต้องอาศัยทีมงาน นักแสดง ผู้กำกับ และอีกหลายประการ แต่ก็ต้องยอมรับว่าถ้าหาก บท ห่วย ไปเพียงอย่างเดียว ต่อให้มีนักแสดงขั้นเทพ ผู้กำกับมือพระกาฬ ทีมงานชั้นเลิศ ละครที่ควรเปล่งประกายก็อาจถึงคราวซวยได้เช่นกัน

เป็นที่น่าเสียดายพอเราพูดถึงละครสนุก ละครดี ก็จะชื่นชมดารานักแสดงซะส่วนใหญ่ ไม่ค่อยมีใครรู้จักคนเขียนบทกันเท่าไหร่

เอ้า อย่ากระนั้นเลย ... ในวันนี้เรามารู้จัก นักเขียนบทยอดฝีมือ ของญี่ปุ่นกันเถอะค่ะ

1. คิตางาว่า เอริโกะ : ราชินีละครรัก

ไม่รู้ปีนี้ปีสตรีสากลรึเปล่า แต่อยากเอาชื่อเธอขึ้นเป็นคนแรก เพราะ ติดตามผลงานของเธอมานาน เธอคนนี้สมญาคือ ราชินีละครรัก ค่ะ สไตล์ของคิตางาวะ เอริโกะ จะเขียนบทละครรักโรแมนติคซะส่วนใหญ่ หากเป็นคนที่สร้างคาแรคเตอร์ตัวละครได้หลากหลาย และ ให้อารมณ์ที่ลึกซึ้ง

เธอสร้างชายหนุ่มใสซื่อ เอาจริงเอาจัง อย่าง นัตสึเมะ ใน saigo no koi

สร้างหนุ่มน้อยขี้อาย แต่ก็เปี่ยมด้วยอารมณ์ และ ความฝัน อย่าง ฮิเดโตชิ เซนะ

สร้างผู้ชายหนักแน่นจริงจัง เข้มแข็ง และ เป็นผู้ใหญ่อย่าง โอคิชิม่า ชูจิ

ตัวละครหญิงของเธอก็เช่นกันแม้จะอยู่ในโทนเรื่องโรแมนติคเธอก็สามารถสร้างคาแรคเตอร์ที่แตกต่างกันไปได้

อย่างไรก็ดี ... แม้เธอจะเขียนบทละครรักโรแมนติคซะส่วนใหญ่ แต่เมื่อเธอเขียนละครแนวลึกลับสืบสวนเธอก็ทำได้ดี ใครจะเชื่อว่านักเขียนบทที่เขียน Asunaro Hakusho, Aishiteru to ittekure, Long Vacation, Beautiful life, Orange day, tatta hitotsu no koi, Love Story จะเป็นคนเดียวกับที่เขียน One million star falling from the sky ใครจะคิดว่าคนที่สร้างสรรค์เซนะคุง ชูจิคุง จะเป็นคนเดียวกับที่สร้างผู้ชายอันตรายอย่าง คาตาเสะ เรียว o____O!!

สรุปสุดท้ายก็บอกได้ว่า หากมองหาละครรักโรแมนติค จำชื่อ คิตางาวะ เอริโกะ เอาไว้ไม่ผิดหวังค่ะ

สำหรับคิมุแล้ว Masterpiece ของเธอคือ one million starฯ ค่ะ

อ้อ คุณ คิตางาวะ แต่งงานแล้ว มีลูกหนึ่งคน และ เธอชอบ B'z ค่ะ

2. โนจิม่า ชินจิ : เรื่องรักหักมุม

ถ้าจะนับคิตางาวะ เอริโกะ เป็นนักเขียนบทมือทองฝ่ายหญิง โนจิม่า ชินจิ คงจะเป็นนักเขียนบทมือทองฝ่ายชายค่ะ โนจิม่าซังเขียนเรื่องได้หลายแนว ไม่ว่าแนวโรแมนติค แนวลึกลับ แนวครอบครัว แต่ความเด่นของโนจิม่าที่คิมุสังเกตเห็น คือ เรื่องปม  การหักมุม หรือ ความแปลกของเนื้อเรื่องค่ะ

ละครที่ทำให้โนจิม่าซังโดดเด่นขึ้นมาคงหนีไม่พ้น 101 proposal คุ้น ๆ ใช่มั้ยคะ ใครทันดูตื้อรักนายกระจอกบ้างเอ่ย ถ้าเก่าไปไม่เป็นไร... ใครจำ Hitotsu yane no shita ได้บ้างคะ 1+5 มารักกันนะ นี่ก็เป็นผลงานของโนจิม่า ชินจิ เช่นเดียวกัน

ละครที่เด่นในเรื่องการหักมุมของโนจิม่าซัง เช่น stawberry on the short cake, bara no nai hanaya, lipstick

ละครรักก็เช่น Pride, Golden Bowl

สำหรับ Masterpiece ให้ 101st marrigae proposal ค่ะ

3. ฟุคุดะ ยาสึชิ : อารมณ์ขันแสบทรวง

เปล่านะคะคุณฟุคุดะไม่ได้เขียนบทละครแบบเฮฮาติงต๊อง แต่เป็นอารมณ์ขันแบบเสียดสี ประชดนิด ๆ จิกกัดหน่อย ๆ ไม่เน้นโรแมนติค

ฟุคุดะซังทำบทละครที่เดินเรื่องด้วยอาชีพได้ดีค่ะ อาทิเช่น ฮีโร่ และ กาลิเลโอ

ถ้าใครอยากชมละครที่อัดแน่นด้วยเนื้อหาสาระ พร้อมแต่งแต้มด้วยอารมณ์ขันแสบ ๆ  คัน ๆ ก็ลองติดตามผลงานของคุณ ฟุคุดะ ดูนะคะ

ผลงานล่าสุดของคุณ ฟุคุดะ คือ CHANGE นั่นเองค่ะ

Masterpiece ขอยกให้ HERO ค่ะ

4. อาซาโนะ ทาเคะโอะ : เรื่องรักหลากรส

อยากได้รักแบบให้ อาซาโนะซังจัดให้ รักของหนุ่มสาวชาวเมืองอย่าง Love Generation รักระหว่างรบอย่าง Love 2000  รักนิรันด์แบบ kamisama mou sukoshi dake หรือจะเป็นรักวัยรุ่นล่าสุดอย่าง Last friends

มองหาเรื่องรักหลายสไตล์ต้อง อาซาโนะ ทาเคโอะ ค่ะ

5. อิซึมิ โยชิฮิโระ : ละครครอบครัวยกให้เขา

ละครส่งเสริมสถาบันครองครัวปนขำขัน สร้างเสริมความเข้าใจในครอบครัว เมื่อลูกสาวอยากมีแฟน เมื่อลูกสาวจะแต่งงาน เมื่อลูกอยากจะออกไปอยู่ข้างนอก หรือ มีปัญหาหย่าร้าง อ๊า....จะทำอย่างไรดี

หาแง่คิด หามุมมอง ของคนในครอบครัวผ่านบทละครของคุณ อิซึมิ ได้เลยค่ะ

เป็นต้นว่า Moko dono, papa to musume, hito ni yasashiku ค่ะ

ผลงานล่าสุดของคุณ อิซึมิ คือ Rookies นะคะ

6. โอชิมะ ซาโตมิ : ละครเรียกน้ำตา

แม้ว่าผลงานที่ผ่านมาของโอชิมะซังจะเป็นการดัดแปลงบทประพันธ์(หมายถึงไม่ได้คิดพล็อตเอง) แต่ฝีไม้ลายมืออันเฉียบขาดของเธอในการเรียกน้ำตาผู้ชมใน น้ำตาหนึ่งลิตร และ tokyo tower ~ me mom and somtimes dad ก็การันตีฝีมือได้อย่างดี การคิดเรื่องเองก็ยากตรงต้องใช้จินตนาการมาก ๆ แต่การเขียนบทละครที่ต้องดัดแปลงจากบทประพันธ์ก็ยากเหมือนกัน ดัดแปลงอย่างไรไม่ให้เสียอรรถรส ดัดแปลงอย่างไรไม่ให้ออกทะเล ถือว่าเธอคนนี้มีความสามารถอย่างยิ่งค่ะ

จริงแล้วนักเขียนบทญี่ปุ่นที่มีชื่อก็ยังมีอีกเยอะค่ะ อันนี้เอาพอหอมปากหอมคอ ใครชอบนักเขียนบทท่านอื่น ๆ อยากจะมาแชร์กันก็ได้นะคะ

แล้วเจอกันใหม่ค่ะ รู้สึกชักหมดมุกคุยแล้ว เหอ ๆ

กระทู้เกร็ดความรู้คู่ซีรีย์ญี่ปุ่น

เกร็ดความรู้คู่ซีรีย์ญี่ปุ่น ตอน Getsu 9 นั้นสำคัญไฉน ?

http://topicstock.pantip.com/chalermthai/topicstock/2007/11/A6071668/A6071668.html

เกร็ดความรู้คู่ซีรีย์ญี่ปุ่น(2) ว่าด้วยละครญี่ปุ่นที่ฉายในแต่ละช่วงเวลา

http://topicstock.pantip.com/chalermthai/topicstock/2008/02/A6375969/A6375969.html

เกร็ดความรู้คู่ซีรีย์ญี่ปุ่น(3) สถานีโทรทัศน์ในญี่ปุ่นมีที่ไหนบ้างนะ

http://topicstock.pantip.com/chalermthai/topicstock/2008/04/A6481940/A6481940.html

แก้ไขเมื่อ 02 พ.ค. 51 19:21:12

จากคุณ : kimurafreek - [ 2 พ.ค. 51 19:17:59 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom