Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

The Legend ... เฉพาะคนที่ดูจบแล้วเท่านั้น !! (สะปอยแหลกเละกระจายไม่มีชิ้นดี )

คนที่ยังดูไม่จบหรือดูทางช่อง 3 นี่กรุณาปิดกระทู้ไปเลยนะครับถ้าท่านเผลอเปิดมาอ่าน เพราะ ต่อจากนี้ไปจะสะปอยแหลกเละ

เอาล่ะ คือเมื่อตะกี้นี้เองพึ่งดู the legend จบ ( ซะที ) หลังจากดูมาเกือบ 4-5 วัน อดนอนก็หลายคืน รวมทั้งคืนนี้ด้วย

ใครก็ได้ช่วยอธิบายผมหน่อยว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่า

1. จากที่เนื้อเรื่องได้บอกว่าถ้าถัมด๊อกทำลายดาบของกษัตริย์จูมง จะส่งผลให้สัญลักษณ์ทั้ง 4 นี่ต้องพังทลายลงไปด้วยใช่มั้ยครับ

2. ต่อจากข้อ 1 หลังจากถัมด๊อกทำลายแล้ว สัญลักษณ์ทั้ง 4 แหลกไปเรียบร้อย อยากถามว่า แล้วผู้พิทักษ์ทั้ง 4 นี่จะตายตามไปด้วยมั้ยครับ คือในฉากมันมีแค่จับอกตัวเองแล้วก็ "โอ้ย" ไรแบบนี้อ่ะครับ หรือไม่ตาย  แค่สัญลักษณ์ที่อยู่ในร่างกายหายไปเฉยๆ

3. ต่อจากข้อ 2 นะครับ หลังจากนั้นถัมด๊อกก็เดินไปทางแสงสว่าง ซึ่งตามที่ผมคิดมันคือประตูสวรรค์ แล้วถัมด๊อกจะหายไปเลยมั้ยครับ

4. คิฮานี่จะรอดมั้ยครับ  ไม่มีกล่าวถึงเลย  ซูจินนี่เหมือนแค่มาเสริมๆนะครับ  ที่เด่นจริงๆคือ คิฮา มากกว่านะ

5. สรุปแล้ว ซูจินได้อยู่กับถัมด๊อกมั้ยครับ แล้วลูกของคิฮาที่ซูจินเลี้ยงอยู่เนี่ยตกลงตอนหลังก็กลายเป็นกษัตริย์ต่อจากถัมด๊อกใช่มั้ยครับ

6. สุดท้ายละ เท่าที่นึกออกตอนนี้นะ คือ ตกลงกษัตริย์ในเรื่องนี้อิงมาจากประวัติศาสตร์จริงๆใช่มั้ยครับ ดูได้จากตอนจบที่นำแผ่นดินเป็นปึกแผ่นไรแบบนี้อ่ะครับ

ใครตอบได้ช่วยหน่อยครับ งงกับตอนจบอย่างแรง  แต่โดยรวมแล้วชอบมากครับ ปกติไม่นิยมซีรี่แนวๆสงครามหรือประวัติบุคคลซักเท่าไหร่ ต้องบอกว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องแรกที่ดูแล้วชอบมากครับ

รูปแรกพระเอกของเรา

แก้ไขเมื่อ 06 พ.ค. 51 09:07:10

จากคุณ : toy_score24 - [ 6 พ.ค. 51 08:40:33 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom