Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

การบริจาคไปพม่าจ๊ะ @@~

แก้ไขครั้งที่หนึ่ง : ความสละสลวยของภาษา
    แก้ไขครั้งที่สอง : ใส่ Link ch7
    แก้ไขครั้งที่สาม : ภาษาวกวน (ขอบคุณพี่วี ที่ช่วยแก้ไขนะครับ)
    แก้ไขครั้งที่สี่ : การเว้นบรรทัด
    แก้ไขครั้งที่ห้า : เพิ่มข้อมูลครั้งที่หนึ่ง ที่ลงในค.ห.#89
    แก้ไขครั้งที่หก : เพิ่มข้อมูลครั้งที่สอง ที่ลงในค.ห.#123

การช่วยเหลือผู้ประสบภัยในพม่า จากพายุ นาร์กีส

http://ch7.com/News/sbnews.aspx?NwType=02&SbType=04&SeqNo=19285

วันนี้ ทีมงานผมได้โทรเช็คไปทางจังหวัดตาก ทางราชการได้จัดตั้งจุดรับบริจาคที่สนาม
    กีฬากลาง(โรงยิม) บริเวณเทศบาล อ. แม่สอด ไม่ไกลจากชายแดนมากนัก และกำลัง
    ต้องการความช่วยเหลือเป็นจำนวนมากครับ เพราะภัยธรรมชาติคราวนี้เป็นครั้งที่ร้าย
    แรงอย่างยิ่ง ยอดผู้เสียชีวิตหลายหมื่นคน และประชาชนไร้บ้านเรือนที่อยู่อาศัยอีก
    จำนวนมาก ซึ่งชาวพม่าคงต้องเผชิญความเดือดร้อนนี้ไปอีกนาน

เท่าที่สอบถามมา จุดรับบริจาคนี้จะเปิดรับบริจาคเป็นระยะเวลาถึง 2 เดือนเต็มเลยที
    เดียวครับ แต่พึ่งเริ่มตั้งจุดรับบริจาควันนี้ตอนบ่าย 3 โมง หากประสงค์จะเดินทางไป
    บริจาคด้วยตนเอง สามารถทำได้โดยการวิ่งจากตัวจังหวัดตากไปทางแม่สอด โดยไป
    ตามถนนสายหลัก ก็จะผ่านตัวเทศบาล อ.แม่สอด ซึ่งถ้าตรงไปอีกก็จะเป็นจังหวัด
    เมียวดีของพม่าครับ

บรรยากาศที่บริเวณชายแดนไทยพม่า ด้านอำเภอแม่สอด จังหวัดตาก พ่อค้าชาวพม่า
    ได้สั่งนำเข้าวัสดุก่อสร้างเข้าไปยังพม่าเพื่อนำไปใช้ซ่อมแซมบ้านเรือนเป็นจำนวนมาก
    หากแต่ราคาของขึ้น ขึ้นไปถึงตัวจังหวัดตากด้วยครับเพราะน้ำมันแพง และเกิดการปรับ
    ราคาหากำไรของพ่อค้า

นอกจากนี้เจ้าหน้าที่สหประชาชาติประจำประเทศไทย ได้นำสิ่งของที่จำเป็นอาทิ เต๊นท์
    และผ้ากางนอน ไปมอบให้ ซึ่งทางการพม่าอนุญาตให้คนขับรถนำของเข้าไปได้เท่านั้น
    ส่วนเจ้าหน้าที่สหประชาชาติและสื่อมวลชนให้รออยู่ที่ฝั่งไทย โดยทหารพม่าจะไปรอรับ
    สิ่งของที่ฝั่งเมียวดีห่างจากชายแดนไทยประมาณ 1 กิโลเมตร

ทางกลุ่มธุรกิจที่เกี่ยวข้องกับผม กำลังรวมตัวกันบริจาค และขนของไปยังจุด
    รับบริจาค มีคนสนใจจะช่วยแรง, ช่วยคิด. ช่วยวางแผน, หรืออื่นๆ บ้างไหมครับ?
    มีอะไร update ข้อมูลกันได้ที่ BlogGang ผมระบบข้างไมค์ได้เลยนะครับ
    >.<
    http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=voidone&date=09-12-2007&group=6&gblog=1

หลางมายของผมเต็มน่ะครับ ท่าจะเต็มง่ายตลอดไปอีกนานเลยด้วยน่ะครับ

เช่นนั้นแล้ว หากผู้ใดมีความประสงค์จะช่วยเหลือ จะเป็นด้วย สิ่งของ เงินทอง หรือ
    ประสงค์จะช่วยเหลือโครงการ หรือ แม้แต่แค่บอกต่อๆ กันไป ก็จะเป็นการดีไม่ใช่น้อย
    เลยครับ

เป็นไปได้ช่วยกันกดโหวดด้วยนะครับ
    ผมอยากให้คนทั่วไปทราบถึงจุดรับบริจาคกันอย่างทั่วถึงน่ะครับ

ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับผลของภัยพิบัตินาร์กิสครับ
    http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B9%80%E0%B8%AB%E0%B8%95%E0%B8%B8%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%93%E0%B9%8C%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%B8%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B8%E0%B8%99%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%AA_%E0%B8%9E.%E0%B8%A8._2551

แก้ไขครั้งที่ห้า : เพิ่มข้อมูลครั้งที่หนึ่ง ที่ลงในค.ห.#89

มีข้อมูลมา update เพิ่มเติมเกี่ยวกับสถานการณ์ตอนนี้ครับ
    ผมได้มีโอกาสทราบข้อมูลมาเกี่ยวกับเรื่องการบริจาค ตามที่มีบางกระแสกังวลว่า
    การบริจาคไปให้กับทางรัฐบาลของพม่านั้น ของจะไปถึงมือประชาชนหรือไม่?
    คำตอบคือ...ถึงครับ แต่ไม่ใช่"ทั้งหมด" (เหมือนตัวอย่างในค.ห.#30) ข้อมูลที่ทราบมา
    คือการช่วยเหลือทั้งหลาย จะจัดสรรไปตามลำดับดังนี้
    1. มุ่งช่วยกองทัพทหารก่อน
    2. ครอบครัวของกองทัพ
    3. แบ่งส่วนหนึ่งไปขายหารายได้เข้ากองทัพ
    4. ส่วนที่เหลือก็ส่งมอบให้ผู้ประสบภัย

และตามที่ได้แจ้งจุดบริจาคไปตอนที่ตั้งกระทู้นั้น ถ้าไปบริจาคที่นั่น (เทศบาลอ.แม่สอด)
    ของทั้งหมดก็จะถูกรวบรวมและส่งให้รัฐบาลพม่า...

ซึ่งอันที่จริงกลุ่มธุรกิจของผมได้เริ่มดำเนินการเรื่องการบริจาคไปแล้วส่วนหนึ่ง โดยได้
    ส่งน้ำดื่มไป แต่ปรากฏว่าน้ำดื่มที่บริจาคไปถูกนำไปขายหากำไร (ที่ทราบเพราะเป็น
    น้ำดื่มที่ติดฉลากยี่ห้อที่ใช้ส่งออก ไม่ใช่ยี่ห้อทั่วไปในท้องตลาด) ก็คงเป็นการยืนยัน
    ข้อมูลข้างต้นได้ส่วนหนึ่งแล้วครับ ว่าของ"ทั้งหมด"ที่บริจาคผ่านไปทางรัฐบาลพม่า
    ไม่ได้ไปถึงมือประชาชนฟรีๆตามจุดประสงค์ของผู้บริจาคแน่นอน

(ราคาของที่ฝั่งพม่าก็ขายกันแพง น้ำดื่มปกติราคา 6 บาท ตอนนี้ขายกัน 15 บาท คิด
    แล้วสงสารประชาชนของเค้าจริงๆ น้ำสะอาดตอนนี้จำเป็นมากๆด้วย เพราะแหล่งน้ำ
    ตามธรรมชาติตอนนี้ใช้ไม่ได้เลย โดนพายุน้ำเค็มพัดใส่ และศพก็เต็มไปหมด กำลังจะ
    เน่าเปื่อย ถ้าเป็นอย่างนี้ต่อไป เกรงว่าจะมีโรคระบาดตามมาด้วยอย่างแน่นอนครับ)

โดยสรุปจากข้อมูลที่ทราบมา และที่เจอกับตัวเองด้วย... ถ้าบริจาคผ่านทางรัฐบาลพม่า
    ไม่ว่าจะเป็นเงินหรือสิ่งของ... คงไปถึงประชาชนไม่ครบ 100% แน่ๆครับ อยากให้บรรลุ
    วัตถุประสงค์การบริจาคจริงๆก็คงต้องหาทางอื่นกันล่ะครับ

ตอนนี้กลุ่มผมเลยคิดกันว่าอยากจะหาวิธีขนของไปบริจาคเองมากกว่า ใครพอจะมีไอเดีย
    อะไรช่วยกันเสนอมาได้เลยนะครับ

แก้ไขครั้งที่หก : เพิ่มข้อมูลครั้งที่สอง ที่ลงในค.ห.#123

ขอบคุณสำหรับไอเดียต่างๆที่ช่วยกันเสนอมา และข้อมูลเรื่องช่องทางการบริจาคที่มา
    ช่วยกันเพิ่มเติมให้มากๆเลยครับ และขอบคุณที่ช่วยกันโหวตจนขึ้นกระทู้แนะนำด้วย
    ครับ อย่างน้อยเราทุกคนก็เป็นส่วนหนึ่งที่ได้ช่วยกันกระจายข่าวและข้อมูลต่างๆให้
    กับผู้ที่ต้องการช่วยเหลือคนอื่นๆด้วย ไอเดียที่ช่วยกันเสนอมาผมได้พิจารณาแล้วยัง
    เจอปัญหาอยู่บางประเด็น อาจจะรบกวนขอไอเดียจากทุกๆท่านเพิ่มเติม ตามนี้ครับ
    1. การขนส่งของทำได้ยากและสิ้นเปลือง
    ผมได้ลองคิดและหาข้อมูลเพิ่มครับว่า เป็นไปได้หรือไม่ที่จะนำเงินบริจาคไปซื้อของ
    ที่นั่น แล้วบริจาคเป็นสิ่งของโดยมีคนแนะนำให้ไปซื้อของที่ปาเตง แต่ทราบจากพี่
    ท่านหนึ่งมาว่า ของที่ปาเตงตอนนี้แพงมากครับ เนื่องจากนายทุนโก่งราคาสินค้า
    หากำไร (และของที่ขายให้เราก็คือ ของส่วนที่ได้จากการบริจาคมา อัฐิยายซื้อขนมยาย
    เลยครับงานนี้)

2. เรื่องการประสานงานกับหน่วยงาน NGO ต่างๆในพื้นที่
    ผมได้พิจารณาแล้วเหมือนกันครับ แต่เพิ่งไปอ่านข่าวนี่มา
    --> http://news.sanook.com/world/world_270608.php
    เพิ่งทราบว่า กลุ่ม NGO ที่เข้าไปอยู่ในพม่า โดน"เนรเทศ" ออกมา เลยสงสัยว่าอาจ
    จะยากครับสำหรับวิธีนี้

งานนี้คงต้องเหนื่อยหน่อยถ้าอยากบริจาคให้บรรลุวัตถุประสงค์จริงๆ แต่ก็ต้องทำ
    ครับ เพื่อเพื่อนมนุษย์ซึ่งเป็นเพื่อนบ้านใกล้ชิดของเรา ยิ่งเจอข้อมูลเพิ่มเติมมากๆ
    ผมยิ่งห่วงเค้ามากขึ้นเรื่อยๆครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง การที่ส่วนใหญ่ผู้ประสบภัย
    เป็นชนกลุ่มน้อย (พลเมืองชั้นสอง) ที่ไม่มีแม้แต่รายชื่อในสำมะโนครัว ...รัฐบาลไม่
    เหลียวแลเลยครับ ไม่มีการจัดการเรื่องศพ ดังนั้นประชาชนนับล้านคน กำลังอาศัย
    อยู่กับศพของครอบครัว ศพของสัตว์เลี้ยง ที่กำลังเริ่มเน่าเปื่อย

ยังดีขึ้นนิดนึงตรงที่ทราบมาว่าขณะนี้พม่าเริ่มยอมรับอาสาสมัครทีมแพทย์ ที่คัด-
    กรองแล้วเข้าไปช่วยเหลือในพื้นที่แล้วครับ

ข้อมูลข่าวสารเพิ่มเติมครับ
    1. อุตุเตือนพายุหมุน ลูกคู่ นาร์กีส อาจถล่มพม่าอีกรอบ แอ้ด บินกล่อมรบ.พม่าเปิดปท.
    http://news.sanook.com/social/social_270679.php
    2. พม่าวิกฤติเริ่มเกิดโรคระบาด พื้นที่พายุไซโคลนนาร์กีสถล่ม
    http://news.sanook.com/social/social_270620.php
    3. พม่านับล้านไร้ที่อยู่ ศพอืดเน่า! ผวาโรคระบาดซํ้า
    http://news.sanook.com/world/world_270522.php

หนุ่ม VoidOne รบกวนด้วยนะครับ orz orz orz
    งานบริจาค+ทำบุญอีกงวดน่ะครับ

แก้ไขเมื่อ 16 พ.ค. 51 16:38:55

แก้ไขเมื่อ 15 พ.ค. 51 01:17:41

แก้ไขเมื่อ 12 พ.ค. 51 21:28:36

แก้ไขเมื่อ 12 พ.ค. 51 21:12:13

แก้ไขเมื่อ 12 พ.ค. 51 18:34:03

แก้ไขเมื่อ 12 พ.ค. 51 18:33:12

จากคุณ : VoidOne - [ 12 พ.ค. 51 16:39:37 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom