Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

+++++++the Darkknight ที่ Esplanade กับดิชั้นที่โดนพนักงานที่นั่นด่าว่าปัญญาอ่อน+++++

ก่อนอื่นขอ ออกตัวก่อนนะคะว่าไม่ใช่การแต่งเรื่องขึ้นเพื่อจุดมุ่งหมายร้ายแก่ผู้ใดทั้งสิ้นค่ะ

เรื่องเกิดขึ้นคืนนี้เองค่ะ ดิชั้นและเพื่อนสนิทอีก1คนไปดูหนังเรื่อง the Darkknight รอบ 20.15น ที่โรงหนังEsplanade เพราะว่าใกล้กับที่พัก ในช่วงเศรษฐกิจน้ำมันแพงแบบนี้ เราจำเป็นต้องประหยัดการใช้เชื้อเพลิงกัน จริงมั้ยคะ

ซึ่งโรงหนังนี้ ดิชั้นได้มีเรื่องที่ไม่ค่อยจะชอบใจนักกับการบริหารพนักงานมาหลายครั้งแล้ว แต่ก็เข้าใจค่ะว่า พนักงานบางท่านมีจิตใจที่รักการบริการ แต่อาจจะเป็นเพราะบางครั้งด้วยความที่ต้องบริการลูกค้าที่มาใช้บริการหลายคน จึงอาจจะทำให้เกิดความผิดพลาดกันบ้าง ดิชั้นจึงมิได้เก็บมาใส่ใจนัก ยังคงเพลิดเพลินกับการชมภาพยนตร์

แต่คืนนี้ดิชั้นคงทนไม่ไหวกับความตั้งใจในการใช้คำพูดที่ไม่นึกว่าจะเกิดขึ้นกับพนักงานที่ต้องรู้จักคำว่า "Service Mind" เกิดขึ้นกับดิชั้นเอง

เรื่องมีอยู่ว่าระหว่างที่ดิชั้นกำลังจะเข้าไปชมภาพยนตร์นั้น ได้เหลือบไปเห็นว่าทางโรงหนังมี "เบาะเสริมสำหรับเด็ก" วางไว้ให้บริการด้านหน้า  ด้วยความที่ดิชั้นตัวเตี้ย บางครั้งมองเห็นไม่ชัด บ่อยครั้งต้องนั่งทับบนขาตัวเองอีกที ด้วยความที่ว่าน่าจะลองขอได้ ดิชั้นจึงลองขอดู

ดิชั้น- ขอโทษนะคะ ที่นั่งเสริมนี่ขอใช้ได้ไหมคะ เราตัวเตี้ย มองเห็นลำบากอ่ะค่ะ

พนักงานชาย(คนนี้พูดจาดีค่ะ)- อ๋อ ใช้ไม่ได้ครับ เบาะนี้ใช้กับเด็กเท่านั้นครับ
    ดิชั้น- เหรอคะ เราต้องนั่งบนขาตัวเองเวลาดูหนังทุกทีเลย

พนักงานชาย(เหลือบมองไปทางพนักงานหญิง ซึ่งน่าจะตำแหน่งสูงกว่าด้วยความเกรงใจ เหมือนจะถาม)- อืม.....เดี๋ยวนะครับ (ว่าแล้วก็ทำท่าเหมือนจะเอาเบาะออกมาให้เรา)

พนักงานหญิงที่ยืนอยู่ตรงประตูโรงหนังพอดี- ไม่ได้ค่ะ เบาะนี้จัดไว้ให้เด็กค่ะ

แล้วเราก็พูดพร้อมหัวเราะว่า- ผู้ใหญ่ตัวเตี้ยก็ใช้ไม่ได้เนอะ แล้วเราก็ยิ้ม พร้อมกับเดินเข้าโรงหนัง

ด้วยความที่เราเดินไม่เร็ว(ก็ขาสั้นนี่คะ 55+) เราก็ได้ยินเสียงเล็ดลอดตามหลังเรามาว่า "บอกว่าไม่ได้ๆ ยังมาทำหน้าเป็นถามอีก ปัญญาอ่อน"

ดิชั้นฉุนขาดใจมาก เพราะแน่ใจว่าพนักงานหญิงคนนั้นคงแน่ใจว่าดิชั้นไม่มีทางได้ยิน แต่ด้วยหลักทางฟิสิกส์แล้ว มุมที่หล่อนยืนน่ะ ทำให้เสียงเดินทางมาเข้าหูดิชั้นและเพื่อนเต็มๆ

ดิชั้นถามเพื่อนอีกครั้งเพื่อให้แน่ใจว่าไม่ได้หูฝาด เพื่อนบอกดิชั้นว่า ใจเย็นๆ อย่าไปสนใจเลย แล้วก็ลากดิชั้นไปนั่งรอดูหนัง

แต่ตอนนั้นดิชั้นใจเย็นไม่ไหวแล้ว เข้าใจค่ะว่าดิชั้นไปถามอะไรที่มีกฏกำหนดไว้แล้ว ว่าห้าม แต่พนักงานหญิงคนนั้นมีสิทธิ์อะไรมาว่าดิชั้นลับหลังแบบนี้

ว่าแล้วก็นับ1 ไม่ถึง10 ค่ะ ดิชั้นวิ่งออกมา เพื่อคุยกับหล่อน

ดิชั้น- เมื่อกี๊ที่พูดว่าปัญญาอ่อนน่ะ ว่าเราเหรอคะ เราได้ยินนะ

พนักงานหญิง -ป่าวค่ะ แค่พูดเล่นกับน้องๆคนอื่น (พูดแล้วหล่อนก็ลอยหน้าลอยตา เหมือนเป็นผู้จัดการใหญ่ของที่นั่น )

ดิชั้น- งั้นขอดูชื่อหน่อยได้ไหมคะ
    พนักงานหญิง(ยังคงสีหน้าไม่สลด)-เชิญค่ะ..ว่าแล้วหล่อนก็แอ่น-อกให้ดิชั้นดู  พอดีป้ายชื่อมี2อันค่ะ อีกอันมีแค่ชื่อภาษาอังกฤษจุดด้วยตัวย่อนามสกุล ดิชั้นจึงจะขอดูป้ายชื่อภาษาไทยเต็มๆอีกข้าง

พอดีกับวีรบุรุษที่ผิดเวลา(เพื่อนดิชั้นเอง) วิ่งมาหน้าตาตื่น รีบมาล็อคแขนดิชั้นเอาไว้ ทั้งๆที่ดิชั้นไม่ได้แตะตัวหล่อนอะไรรุนแรงนะคะ ทำอย่างมีมารยาทค่ะ ดิชั้นมีวุฒิภาวะพอ เลยไม่ได้ดูอีกป้ายชื่อนึง

ก่อนจะเดินเข้าไปในโรงหนังอีกรอบ ดิชั้นก็บบอกกับผู้หญิงคนนั้นว่า เป็นพนักงานบริการ น่าจะมีจิต "Service Mind"  หน่อยนะคะ ถ้าคุณไม่ได้ว่าดิชั้นก็ไม่เป็นไรค่ะ แต่ถ้าคุณว่าดิชั้นละก็...  คุณรู้มั้ยคะ ว่าพนักงานที่นี่โดนร้องเรียนบ่อย

แล้วดิชั้นก็เดินเข้าโรงหนังอย่างสง่างามค่ะ แต่พนักงานหญิงคนนั้นยังเดินเข้ามามองดิชั้น ด้วยสายตาที่ไม่เป็นมิตรสักเท่าไหร่

แล้วพอหนังจบ เพื่อนกับดิชั้นก็เดินออกมา มีพนักงานมาอยู่ด้านหน้าเต็มไปหมดเลยค่ะ มากเป็นพิเศษ

พอเห็นดิชั้นกับเพื่อนแล้ว นอ้งพนักงานหญิงคนนึง(คนละคนกับคนที่ว่าดิชั้นปัญญาอ่อน..) รีบกุลีกุจอเดินมาหาดิชั้นว่า "พี่คะๆๆ เดี๋ยวรอผู้จัดการแป้บนึงหน่อยนะคะ "

ดิชั้นเลยพูดว่า "ไม่ค่ะ" อารมณ์ปวดฉี่มากๆ หนังก็นานเหลือเกิน  แล้วก็ในอารมณ์ ดิชั้นไม่อยากจะรับคำขอโทษจากคนที่ไม่ได้ทำผิดอะไรค่ะ อ่านออกว่า ผู้จัดการอาจจะมาขอโทษแทน

ท้ายนี้อยากจะบอกว่า ดิชั้นไม่เคยดูถูกอาชีพใดนะคะ เพราะคนทุกคนก็เท่าเทียมกันค่ะ แต่ผู้หญิงคนนี้เกินจะทนไหวจริงๆ  ถ้าเพื่อนๆคิดว่าเราทำไม่ถูก เราก็ยอมรับค่ะ

อ้อ..พนักงานคนนั้นชื่อ (ขออนุญาตลบชื่อนะคะ)ค่ะ หน้าโตกว่าพนักงานคนอื่นๆ(แก่กว่า)

แต่มาว่าคนอื่นแบบนี้ ไม่ไหวจริง

มาระบายนะคะ พยายามจัดย่อหน้าให้อ่านง่ายๆค่ะ

จะแจ้งลบก็ทำได้นะคะ ถ้าเห็นว่าไม่สมควร

แต่สำหรับเรา ถ้าไม่ได้ระบาย คงนอนไม่หลับแน่ๆ

ขอบคุณที่ทนอ่านนะคะ

เราเอาตั๋วที่ดูมาให้ดูด้วย กันว่าแต่งเรื่อง

แต่แค้นค่ะแค้น...

ก็รู้นะคะ ที่ทำไปก็ไม่ถูกซะทีเดียว เรื่องขอเบาะเสริมเด็ก แต่จากการพูดของดิชั้น
    ก็ไม่ได้หาเรื่องหรือบีบคั้นอะไร

แก้คำผิดค่ะ

ดิชั้นมาลบชื่อพนักงานออกแล้วค่ะ ตามที่บางล็อคอินลงความเห็นว่า ไม่ควรจะโพสต์ชื่อเธอต่อไป

แก้ไขเมื่อ 22 ก.ค. 51 08:47:07

แก้ไขเมื่อ 21 ก.ค. 51 13:55:27

แก้ไขเมื่อ 21 ก.ค. 51 00:39:12

จากคุณ : mushroom kid - [ 21 ก.ค. 51 00:35:03 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom