Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ปรากฏการณ์ Dark Knight Fever จะส่งผลต่อการสร้างหนังไทยที่มี " สาระ " ไหมครับ?

เชื่อว่า Dark Knight ตอนนี้คงไม่ต้องบรรยายความสุดยอดของมันแล้วในด้านเนื้อเรื่องที่ค่อนข้างจะหนัก มีสาระและคำคมมากมายตลอดทั้งเรื่อง ( ไม่นับ Why so Serious? นะครับ - -! )

หันกลับมามองหนังไทย หนังที่เนื้อหาหรือบทแน่นๆ ส่วนมากยังวนเวียนอยู่กับหนังผี หรือไม่ก็ออกแนวหวานแหววเป็นหนังรักโรแมนติกไปเลย แนวอื่นๆ ยังไม่ค่อยปรากฏให้เห็นเท่าไร ( อย่างโอปปาติกะนี่คิวบู๊เท่ เอฟเฟ็กใกล้เคียงกับของเมืองนอก แต่บทหลวมมากทำให้ 2 อย่างแรกดูด้อยค่าไปเลย )

ปัญหาอีกข้อหนึ่ง ผมเชื่อบ้านเรามือเขียนบทและทีมงานสร้างภาพยนตร์ฝีมือดีๆ มีมากมาย แต่ต้องทำได้แต่หนังผีกับตลกเพราะตลาดเราขายแบบนี้ ก็เลยสงสัยว่า กระแส Dark Knight จะทำให้คนไทยเปิดใจรับหนังไทยแนวที่มี " สาระ " มากขึ้นไหมครับ?

หุๆ

ปล.ถามเกี่ยวกับ 2 Face หน่อยครับ ผมดูหนังแล้วรู้สึกชอบตัวละครนี้มาก ( Joker มันบ้าเกินไป แต่ 2 Face จะออกแนวน่าสงสาร ) อยากทราบว่าในการ์ตูนเนี่ย มันเลวมากไหมครับ หรือว่าแค่คนทำตัวเป็นศาลเตี้ยโดยใช้การโยนเหรียญเฉยๆ?

จากคุณ : TonyMao_NK51 อมยิ้มโดนจองจำ - [ 22 ก.ค. 51 18:03:29 A:58.9.98.210 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom