Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

>> ตามหา มังกรหยก ภาค 1-2 รุ่นแรกที่ หมีเซียะ ไป่เปียว หลอเล่อหลิน และ หลีทงหมิง ที่ฉายช่อง 7 ป

ตามหามานานแล้วค่ะ  เพราะชอบมังกรหยก สมัยก่อน มาก ๆ จริง ๆ

จำได้ว่าสมัยประถมต้น ดูมังกรหยกภาค 1 หมีเซียะ ไป่เปียว  ก็ชอบอึ้งย้ง มากแล้วติดตามดู มังกรหยก 2 ประมาณว่า ต้องวิ่งกลับจากโรงเรียนเข้าบ้าน ตอนเย็น เพื่อมาเปิดดู มังกรหยก ยังจำได้ว่า ช่อง 7 ฉายสลับตอนที่นางเอก ถูกนักพรตอึ้งจือเพ้ง ทำมิดีมิร้าย แต่ก็คิดว่านางเอกไม่เป็นอะไร พระเอกน่าจะมาช่วยทัน  และ วันรุ่งขึ้นยังต้องเถียงกับเพื่อน เพราะสมัยก่อน เป็นอะไรที่ ช๊อคมาก ๆ ที่นางเอก ไม่บริสุทธิ์ และ เป็นเรื่องรักต้องห้ามระหว่าง ศิษย์กับอาจารย์ รักกัน    

จำได้ว่า ช่วงที่มี ปริศนา มาฉายตอนกลางคืน ช่อง 3 นำกลับมาฉายใหม่ค่ะ แต่เป็นตอนเย็น รีบกลับมาให้ทัน  พยายามตามหาแต่ก็ไม่เจอค่ะ เซียวเหล่งนึ่ง เวอร์ชั่นนี้ น่ารักค่ะ ใส่หลายชุด จำได้ว่า ใส่ชุดสีม่วง ด้วยค่ะ ตอนไปตามหาเอี้ยก๊วยที่ งานประลองยุทธของก๋วยเจ๋ง  และชอบที่เขานำเอานักแสดงชุดเก่า มาเล่นเอง คือ ไป่เปี่ยว หมีเซียะ เป็นวัยกลางคน เล่นได้ดีมาก ๆ ค่ะ

แต่เมื่อคืนเข้าไปอ่านที่  thaifilm บอกว่า ทาง TVB นำเรื่องเก่า ๆ ของบริษัท เจียซือ มาฉาย และมี มังกรหยก รุ่นแรก ก็ดีใจค่ะ  แต่ไม่ทราบว่า ฮ่องกง เขาจะมีการผลิตออกมาขายไหมค่ะ

แล้วถ้าเป็นที่ฮ่องกง มีการทำมาขายแล้วหรือยัง  ถ้าจะฝากเพื่อนไปฮ่องกง ปลาย ตุลาคมนี้ ถ้าจะไปซื้อเรื่องนี้ จะต้องบอกว่า ซื้อชื่อเรื่องอะไร ออกเป็นภาษาจีนว่าอย่างไงค่ะ  เพราะเพื่อนพูดภาษาจีนไม่เป็นค่ะ แต่ถ้ามีไกด์ น่าจะบอกเขาได้ค่ะ  

ไปอ่านเจอที่คุณ stardom มา post เรื่องนี้ แล้ว ขอบคุณค่ะ ทำให้มีใจจนตามหา จากกระทู้นี้  เพลง มังกรหยก 2 ชอบมากๆค่ะ แล้วก็เป็นเรื่องที่ มีถ่ายนอกฉากห้องส่งค่ะ จำได้ว่า เพลงไตเติ้ล เร้าใจมาก ๆ เป็นฉาก ขี่ม้า สมัยก่อน เอี้ยก้วย ต้องฉลาด และเจ้าเล่ห์ หล่อ  เขาเลือก หลอเล่อหลิน เราคิดว่า เขาเหมาะมาก ๆ นะคะ พอดู เลือดเจ้าพ่อทีไรที่เขาเล่นเป็นพ่อของ เวินเจ้าหลุนทีไร ต้องเรียก เอี้ยก้วยทุกที ค่ะ  ชอบเขาค่ะ

หนังจีนชุดเรื่องแรกที่ฉายในเมืองไทย  ของคุณ stardom เครดิตภาพด้วยค่ะ

http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A6788445/A6788445.html

สมัยก่อนตอนเด็ก ชอบดูหนังจีนมาก  ๆค่ะ ร้องเพลงได้เลย จำได้ว่า มีเรื่อง ทีนางเอก ชื่อ แม่พริกขี้หนู กับ มี แม่มีดอีโต้   มีเรื่อง นางพญางูขาว  จิ้งจอกภูเขาหิมะ ที่ มี หมีเซียะ กับ หลีทงหมิง

ส่วนตัวชอบ หลีทงหมิงค่ะ ตามเก็บเรืองที่เธอเล่น ในกระบี่ไร้เทียมทาน เธอ เล่นเป็นน้องสาว อิเบลซ่า  เสียดายค่ะ ที่เธอเล่นหนังไม่นาน ก็ลาออกไปแต่งงาน มีลูกชาย ตอนที่ มี มังกรหยก 2 ที่ เฉินอี้เหลียน กับ หลิวเต๋อหัว ยังมีการกล่าวถึง เธอ เลยค่ะ จากที่อ่านใน ทีวีรีวิว สมัยก่อน

ไม่ทราบว่า เยาวราช คลองถม จะมีขายไหมค่ะ จะได้ไปตามหาซื้อมาไว้ค่ะ เพราะเก็บสะสม มังกรหยก ทุกรุ่นแล้วค่ะ

ยกเว้น มังกรหยกภาค 2 ของไต้หวัน ค่ะ ดูแล้ว รับไม่ค่อยได้ที่ เซียวเหล่งนึ่งชุดดำไม่พอ ยังไปเป็นเพื่อนกับนักพรตอึ้งจือเพ้ง  แถม ตอนฝึกคัมภีร์ ดรุณนี กลางทุ่งกว้าง ๆ  โล่ง เตียน ดูแล้ว เสียดายตังส์ ที่เช่าวีดีโอ สมัยก่อนค่ะ  รุ่นของ สิงค์โปร์ ยังดีกว่าค่ะ เอี้ยก้วย หล่อ ดีค่ะ หลีหมิงซุ่น กับ ฟั่นเหวินฟาง

จากคุณ : ก็ว่าจะไม่รัก - [ 12 ก.ย. 51 09:21:07 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom