Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

โดนเด็กหลอก บอกโรงเรียนไฟไหม้ขอบริจาค

เมื่อวานประมาณ 1 ทุ่ม ไปเดินร้าน.....ที่เซ็นทรัล ปิ่นเกล้า เจอเด็กผู้หญิง น่าจะอยู่ราวๆ ม.ต้น

ใส่ชุดพละเสื้อสีเหลือง กางเกงวอร์ม สะพายเป้  สูงประมาณ 160 ซ.ม. ค่อนข้างผอม ผิวไม่เชิงขาวมาก  

บอกว่า พี่คะ ช่วยบริจาคให้โรงเรียนหนูหน่อยโรงเรียนหนูไฟไหม้ค่ะ นั่งรถตู้มากับเพื่อนหลายคนค่ะ

เราก็ขี้สงสาร ขี้ใจอ่อน เอาล่ะ ถือว่า ช่วยเด็ก

เด็กก็ส่งกระดาษมาให้ จ่าหัวโรงเรียนวัดด่านสำโรงชัดๆ เลยนะ แต่ไม่มีเบอร์โรงเรียน

ข้างล่างเป็นตารางรายนามผู้บริจาค ให้เราลงชื่อ ประธาน กรรมกร เหมือนผ้าป่า กฐิน

ที่เห็นๆ มีรายชื่ออยู่ราวๆ 10 ว่าคนได้ ลง 400 บ้าง 100 บ้าง แต่ขั้นต่ำที่เห็นคือ 100 บาท

ก็ลงไป 100 บาทล่ะ แล้วก็ถามเด็กว่า เบอร์โทรจำเป็นต้องใส่ไหม เพราะเห็นบางคนใส่บางคนไม่ใส่

เด็กก็บอกว่า ใส่ก็ได้ค่ะ เผื่ออาจารย์จะโทรมาว่า จะไปร่วมทอดผ้าป่าหรือเปล่า ก็ใส่ไป

เด็กก็บอกขอบคุณ ขอให้พี่รวยๆ สุขภาพดีนะคะ เราก็อือๆ

ตอนนั่งรถกลับ ก็คิด เออ ถ้าโรงเรียนไฟไหม้  ทางราชการเขาไม่จัดการอะไรให้เหรอ ทำไมต้องให้เด็กมาเที่ยวเดินแบบนี้

แล้วตอนแรกบอกบริจาค ทำไมตอนหลังมาบอกทอดผ้าป่า เริ่มคิดว่า โดนหลอกแน่

กลับมาบ้านเลยมาค้นข้อมูล google ไฟไหม้จริงหรือเปล่า แต่กลับไปเจอกระทู้

ที่บอกว่าโดนเด็กหลอกว่าไฟไหม้โรงเรียน มาแนวเดียวกันเลย

โห เสียความรู้สึกมากๆ เดี๋ยวนี้หากินกันหลายรูปแบบมากขึ้น

จากกระทู้ที่ว่า มีท่านนึงแจ้งว่า เคยฟัง จส.100 ผอ.โรงเรียนวัดด่านสำโรง บอกว่า

ถ้ามีเด็กผู้หญิง อายุประมาณ12-14ขวบ มาเรี่ยไรเงิน บอกว่าที่ รร.โดนไฟไหม้ ไม่ต้องบริจาค

ให้จับตัวเด็กคนนั้นได้เลย  เพราะเด็กคนนั้นไม่ได้เรียนที่โรงเรียนนั้นแล้ว  และโรงเรียนก็ไม่ได้ไฟไหม้

ทำแบบนี้ตั้งนานแล้ว จนบัดนี้ทำทั้งครอบครัวเลย  ท่าน ผอ.บอกว่า เด็กคนนี้จะย้ายที่ทำมาหากินไปเรื่อยๆ

แก้ไขเมื่อ 17 ก.ย. 51 13:22:32

แก้ไขเมื่อ 17 ก.ย. 51 13:15:04

แก้ไขเมื่อ 17 ก.ย. 51 12:59:48

จากคุณ : ฤชา - [ 17 ก.ย. 51 12:59:08 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom