Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

"เย้ยฟ้า ท้าดิน" ขัดหู ขัดตา จังเลย (หรือจะเป็แค่ผมคนเดียวหว่า)

เป็นละครอีกหนึ่งเรื่องทางช่อง7 ของค่ายกันตนา ที่ดูแล้วขัดหูขัดตา (แต่ไม่ขัดใจ)

ขัดหูขัดตาอย่างแรกเลยคือ อุปกรณ์ประกอบฉาก

เสื้อหนัง(คาดว่าคงเป็นหนังเทียม) มันแผลบของทั้งตำรวจและผู้ร้ายบางคน ดูเหมือนตัดออกมาจากร้านเดียวกัน

รายละเอียดของแก๊งอินทรีย์ เช่นหน้ากากที่ใส่เวลามีงานmeeting ดูเหมือนสิ่งของที่ผลิตจากวัสดุราคาถูก ซึ่งแก๊งอินทรีย์รวยมากนี่นา น่าจะใช้วัสดุดีกว่านี้

ขัดหูขัดตาอย่างที่สองคือ เอฟเฟคที่ไม่ลงทุน (เหมือนที่คุยไว้) ฉากที่เอมี่โดนระเบิดตายบนเก้าอี้ ตอนระเบิด แอบมีควันปลอมโผล่มาด้วย (ขอบคุณที่พยายาม แต่..) ไม่มียังจะดีกว่า
    และอีกหลายๆฉากที่ต้องโดนยิง หรือ โดนระเบิด

ขัดหูขัดตาอย่างที่สาม คือ สถานที่
    ห้องที่ถูกเซ็ตว่าเป็นบ้านของเอมี่ ถ้าสังเกตดีๆ จะพบว่า ไม่มีเฟอร์นิเจอร์อยู่เลยยกเว้น โต๊ะ ตู้ เตียง

จากที่ดูมา จนถึงตอนนี้ ผมว่ากันตนาไม่รอบคอบเรื่ององค์ประกอบเล็กๆน้อยๆ ที่พอมารวมกัน มันก็มากจนคนดูจับได้
    คาแรคเตอร์ของตัวละคร ไม่ว่าจะเป็นแก๊งอินทรีย์ หรือแก๊ง ตำรวจ ล้วนพยายามเกินไป ที่จะทำให้มัน "เกินไป"
    ในความเห็นผม ทุกอย่าง มันต้องมีพื้นฐานอยู่บนความเป็นจริง ถ้าเปลี่ยนคาแรคเตอร์ของแก๊งตำรวจ เป็นตำรวจแต่งเครื่องแบบธรรมดา มีนอกเครื่องแบบบ้างเป็นบางเวลา ผมว่ามันจทำให้คนดู "เชื่อ" ได้มากกว่านี้ อย่างน้อย...ก็ถอดเสื้อหนังเถอะ จ๋าขออ...

สิ่งที่ผมชอบเกี่ยวกับละครเรื่องนี้ คือพล้อตครับ
    ผมว่า พล้อตดีนะ แปลกดี แก้เลี่ยนได้ ผมชอบแง่คิดที่เค้าพยายามจะนำเสนอเรื่องความตาย ด้วยการพยายามจะไม่ตาย ของตำรวจ ^^
    ทั้งๆที่เป็นโรคชอบจับผิด แต่ผมก็ยังดูอยู่แทบทุกวัน เพราะผมชอบเนื้อหาเรื่องนี้

ผมว่า เย้ยฟ้าท้าดิน ขาดอยู่อย่างเดียวคือ การทำให้คนดูเชื่อ ในตัวละครนั้นๆ

(กันตนาสู้ๆ พล้อตดีแล้ว ขาดแต่ความสมจริง และความประณีต อีกหน่อย ก็จะเข้าท่า)

หรือผมเป็นคนเดียวหว่า?

จากคุณ : midget_tossing - [ 18 ก.ย. 51 00:56:08 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom