Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

-- ผมเป็นสื่อ แต่ขอด่าสื่ออย่างคุณวิศาลด้วยกันหน่อย เถอะ--

เห็นกรณีของ คุณชูวิทย์ แล้วผมก็ต้องร้องเฮ้อออ..!

สรุป คุณชูวิทย์ทำผิดครับ ตามกฏหมาย ว่ากันไป
    แต่ผมขอประณามการทำหน้าที่สื่อของคุณวิศาลหน่อยแล้วกัน

1. คุณไม่เป็นมืออาชีพเลยครับ ไม่ให้เกียรติแขกร่วมรายการเลยสักนิด ทั้งๆที่เขามาออกรายการคุณ และคุณก็ได้รายได้จากที่เขามาออก ไม่น่าเชื่อว่าคำพูดที่ว่า "คุณไม่ต้องมาย้อนถามผม" จะออกมาจากปากของผู้ดำเนินรายการ แขกจะป่าเถื่อนยังไงก็ช่าง แต่คุณต้องคุมสถานการณ์ให้อยู่ ไม่ให้มันเละ คุณชูวิทย์ ไม่เตะคุณต่อหน้ากล้องก็บุญโขแล้วครับ

2. คุณควบคุมรายการไม่อยู่ แขกมีอารมณ์ คุณดันไปมีอารมณ์ตาม เหมือนไฟลุก คุณก็เอาน้ำมันไปราดต่อ แถมชวนทะเลาะกันต่อ คุมประเด็นไม่อยู่ คุมอารมณืไม่อยู่ สมควรพิจารณาตัวเองนะครับ

3. เรื่องการทำร้ายกัน เกิดขึ้นหลังจอ ถือว่าถอดหัวโขนของผู้สมัครผู้ว่า และ สื่อออกไปแล้ว เป็นเรื่องทะเลาะกันต่อยกัน ตำรวจจัดการไปตามระเบียบ

4. ทำไมคุณถึงเอาเรื่อง หลังกล้อง มาพูดหน้ากล้อง ผิดจรรยาบรรณนะครับ เหมือนนักข่าวทรยศเปิดเผยตัวตนแหล่งข่าว ถ้าเป็นลูกน้องผมทำอย่างนี้ ผมไล่ออกครับ คุณเล่นหักหลังแขกผู้ร่วมรายการอย่างนี้ คุณชูวิทย์ก็เท่ากับเป็นสุนัขให้คุณเตะให้คนทั้งประเทศดูสิครับ

5. สมาคมสื่อออกแถลงการณ์คุณชูวิทย์ ถือเป็นหน้าที่ๆต้องทำไปผมไม่ว่าครับ แต่ขอบอกไว้เลยว่าในกลุ่มคนที่เป็นสื่อส่วนใหญ่ที่ผมรู้จักนั้นบอกเป็นเสียงเดียวกันว่า "สะใจ" และ "น่าจะโดนมากกว่านี้"

สรุป ผมว่าเรื่องนี้จะไม่แย่ขนาดนี้ ถ้าคนทำรายการ ควบคุมสติ ควบคุมอารมณ์ คุมสถานการณ์ได้จริง ไม่เอาเรื่องเบื้องหลังมาแฉผู้เข้าร่วมรายการในเบื้องหน้า คุณวิศาล อย่าเอาคำว่า "สื่อ" มาเป็นเกราะป้องกันตัวเองเลยครับ สื่อมวลชนเขาจะเสียกันไปหมด

คุณชูวิทย์ ทำผิดกฎหมาย แต่คุณวิศาล ก็ทำผิด และบกพร่องต่อการทำหน้าที่ และ ต่อวิชาชีพของตนเองครับ

แก้ไขเมื่อ 03 ต.ค. 51 11:05:32

จากคุณ : ask_tom - [ 3 ต.ค. 51 11:03:54 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom