Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

*** รพินทร์ ไพรวัลย์ สุภาพบุรุษจริงหรือ ***

ขอออกตัวไว้ก่อนนะครับ
    ว่าผมยังไม่ได้อ่านภาคแรก
    ผมอ่านภาคสองเลย
    เริ่มจากจอมพราน ไอ้งาดำ
    ตอนนี้กำลังอ่านนาคเทวี

ยอมรับว่าจอมพรานคนนี้เก่ง
    และมีแนวคิดในแง่บวก
    ไม่ว่าจะเป็นการใช้ชีวิตที่สมถะ
    รวมไปถึงการออกป่าล่าสัตว์
    ที่จะไม่ทำร้ายหรือประหัดประหาร
    สัตว์ป่าอย่างสุ่มสี่สุ่มห้า

ทั้งหมดนี้ผมขอใช้คำว่าคนดีมากกว่าคำว่าสุภาพบุรุษ
    สุภาพบุรุษในความหมายที่ผมเข้าใจ
    ควรจะต้องมีความหมายในทางให้เกียรติอิสตรี
    มากกว่าเหตุผลที่กล่าวมาข้างต้น
    แต่เท่าที่อ่านเจอ
    เค้าดูเหมือนจะสามารถคุยเรื่องที่ไม่ให้เกียรติสตรีได้ทุกขณะเวลา
    ไม่ว่าจะมีใครมาเปิดประเด็นก็ตาม
    เชิดวุธกับคีธยังดูเป็นสุภาพบุรุษซะกว่าอีก
    ถึงแม้ว่าจะทะลึ่งตึงตัง หยาบโลน
    แต่ก็แสดงความเป็นห่วงเป็นใยอย่างจริงจังจริงใจ
    ไม่เหมือนจอมพราน ที่เวลาถูกตัดพ้อจากสองแหม่มทีไร
    ก็มักจะพูดแก้ตัวให้ตัวเองดูเป็นสุภาพบุรุษซะทุกที
    ทั้ง ๆ ที่การกระทำนั้นในทางลับหลังนั้นไม่ใช่เลย

ในหัวจอมพรานน่าจะมีเรื่องอย่างว่าอยู่เต็มเลยนะ
    ถึงได้โต้ตอบเรื่องใต้สะดือกับเชิดวุธและคีธได้อย่างถึงกึ๋น
    ไร้ซึ่งการให้เกียรติต่อสตรีสองคนที่ร่วมทางมาด้วยกัน
    เค้าจะเป็นสุภาพบุรุษอย่างมาก ถ้าเกิดตัดบทในการสนทนาซะ
    ไม่นินทาสตรีลับหลัง

อีกอย่างที่สังเกตคือ บุญคำ ที่ชอบพูดหยาบโลนเวลาอยู่กับจอมพราน
    จอมพรานก็ตามน้ำไปเสียทุกครั้ง ถ้าเค้าเป็นสุภาพบุรุษจริง ๆ
    น่าที่จะเตือนบุญคำไม่ให้พูดเรื่องอย่างว่าต่อหน้าเค้าได้ไม่ยากนะ

ไม่รู้ว่าผมคิดมากไปหรือเปล่า
    แต่ว่ารู้สึกอย่างนั้นจริง ๆ
    *** รู้สึกว่า รพินทร์ ไพรวัลย์ ไม่ได้เป็นสุภาพบุรุษอย่างที่ใครเข้าใจ ***

ถือว่าแลกเปลี่ยนทรรศนะละกันนะครับ
    ไม่ได้ตั้งกระทู้เพื่อชวนทะเลาะแต่อย่างใด
    ผมคิดว่าตอนนี้ผมชื่นชอบเพชรพระอุมามากพอ ๆ กับสามก๊กแล้วล่ะ

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ (ล่วงหน้า)

จากคุณ : โจโฉ2000 - [ 8 ต.ค. 51 17:47:48 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom