Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ช่อง 7 ครับ ผมอยากขอร้องช่วยรีรันละครเรื่องนี้ "ช่วยชาติ" ได้ไหม

นั่งดูข่าวเช้าช่อง 3 กับแม่  
    ผมเห็นแม่น้ำตาไหล  ตอนได้ยินเพลงที่คุณสันติร้อง  
    ที่คุณสรยุทธ์หยิบมาฉายเป็นตัวอย่างรายการจับเข่าคุย จันทร์นี้

ถามแม่ว่าเป็นอะไรครับแม่   แม่บอกว่า................

รู้สึกเหมือนเราจะเสียกรุงครั้งที่ 3  !!!

ผมอึ้ง  นั่นสิ !!  
    ภาพแม่ กับเสียงแม่  ทำให้ผมนึกถึงภาพคุณย่า ในละคร "สายโลหิต"
    ผมรู้แล้วว่าทำไมช่วงนี้แม่ผมสวดมนต์นานมากกว่าปกติ  
    ไม่ค่อยยิ้ม ไม่ค่อยคุยเล่น ผมเพิ่งรู้ว่าแม่คิดมาก

ผมแหย่แม่เล่น ๆ ว่า อยากดูละครเรื่องที่เราเสียกรุงครั้งที่ 2 ไหม
    จะได้มีกำลังใจ  ว่าเราอาจยังไม่รุนแรงถึงขึ้นนั้น

แม่บอก ไม่เอา  ดูแล้วเดี๋ยวร้องไห้อีก  มันเศร้า

น่าจะดีนะ  ถ้ามีละครซักเรื่อง
    ทำให้คนดูดูแล้วเศร้า ดูแล้วอิน กับการเสียบ้านเสียเมือง
    ดูแล้วรักชาติ  รักแผ่นดิน  ดูแล้วรำลึกถึงการแตกความสามัคคีและความสูญเสีย

ผมว่าละครเรื่อง "สายโลหิต" ช่วยได้  ดูแล้วคงช่วยเตือนสติ  
    ช่วยกระตุ้นความรู้สึกบางอย่างที่อาจจะลืมๆ กันไป

ละครเรื่องนี้เหมาะกับสถานการณ์แบบนี้ที่สุด
    เพราะคงไม่มีบทเรียนบทไหน คำสั่งสอนใด ๆ ดีไปกว่า "ประวัติศาสตร์" ที่เคยเกิดขึ้นมาแล้ว

ผมทำยังไงดี ถึงจะทำให้ช่อง 7 ช่วยเอาละครเรื่องนี้มารีรัน ในช่วงเวลาดี ๆ
    อย่างเช่น เช้าเสาร์-อาทิตย์ที่พ่อแม่ ลูกเด็กเล็กแดงได้ดูถ้วนหน้า

ได้นั่งซึมซับความสงบสุข สวยงามของสังคมไทยยามบ้านเมืองสงบ
    ได้อนาถใจไปกับความแตกแยก เห็นแก่ตัวของคนบางกลุ่มในชาติ
    ได้เศร้า หดหู่ ไปกับภาพความสูญเสีย ตอนที่เราต้องเสียบ้านเสียเมือง

ผมว่ามันคงดีกว่านั่งดูภาพสลายม๊อบซ้ำไปซ้ำมา
    นั่งฟังทหาร ตำรวจนั่งสัมภาษณ์  นั่งฟังพระเทศน์
    นั่งดุนักวิชาการวิเคราะห์  หรือนั่งดูสกู๊ปข่าวสารพัด

ไม่รู้จะมีคนเห็นด้วยกับผมหรือเปล่า  
    ไม่รู้ถ้ากระทู้นี้มันโหวตขึ้นกระทู้แนะนำ มันจะทำให้ทางช่อง 7 เขาเห็นเขาอ่าน  แล้วเห็นด้วยหรือเปล่า

ผมรู้ว่าถ้าแม่ผมได้ดู  ก็คงร้องไห้จริง ๆ น่ะแหละ  
    แต่ว่าถ้ามีคนรู้สึกร่วมกันไปเหมือนแม่ ร้องไห้ไปกับแม่

ตอนเห็นภาพที่เราเสียกรุงครั้งที่  2  ก็น่าจะดีนะ

สำหรับผม  อารมณ์ต่อเนื่องจากที่แม่พูด
    แค่ฟังเพลงไตเติ้ลละคร"สายโลหิต"จาก youtube ตอนหลบมาตั้งกระทู้นี่ ก็ชักน้ำตาซึม ๆ ซะแล้วสิ

ช่อง 7  ครับ ผมขอร้อง  จะมีทางเป็นไปได้ไหม....
    มันอาจจะช่วยได้แค่เศษ ๆ ของปัญหาทั้งหมด
    ช่วยกระตุ้นเตือนสติได้แค่คน  1 ในล้าน ของทั้งชาติ  
    แต่มันก็ดีกว่าปล่อยให้ละครดี ๆ  ที่ตรงกับสถานการณ์บ้านเมืองอยู่ในกรุเฉยๆ  นะครับ

ช่วยชาติสักครั้งเถอะนะ  ผมขอร้อง....

จากคุณ : middlesea - [ 17 ต.ค. 51 09:35:34 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom