Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

==ทำไมสามก๊ก ถึงต้องอ่านชื่อ ตาม"แต้จิ๋ว"ครับ==

ตามหัวกระทู้ครับ สงสัยมาโดยตลอด
    จนกระทั่งมาเจอหนังสือการ์ตูนบางเรื่อง จะอ่านตาม จีนกลาง
    แต่ในละคร ในภาพยนตร์ เราเรียกกันเป็นแต้จิ๋วตลอด มีที่มาที่ไปมั้ยครับ

คิดว่าเป็นพงศาวดารจีน ก็น่าจะใช้ จีนกลาง รึเปล่า
    หรือว่าผู้แต่งเป็นคนแต้จิ๋วครับ? ข้องใจมานานแล้ว ไม่รู้จะตั้งห้องไหนดี

ตัวอย่าง
    เปรียบเทียบ จีนกลาง-จีนแต้จิ๋ว

จู่กว๋อ กลายเป็น จกก๊ก
    จ้าวหยิน กลายเป็น เตียวหยุน
    ขงมิ่ง กลายเป็น ขงเบ้ง
    ต้าเกี้ยว กลายเป็น ไต้เกี้ยว
    (เบ้ง)เฮย กลายเป็น (เบ้ง)เฮ็ก

อะไรประมาณนี้ครับ

จากคุณ : แตงกวาทาน้ำมัน - [ 6 พ.ย. 51 13:52:48 A:124.121.63.175 X: TicketID:182141 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com