Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

คิดว่าแม่พลอย ในสี่แผ่นดินตัวจริงหน้าตาจะเป็นอย่างไรครับ

วันนี้เบื่องานที่ทำมากๆ ขอเบรคมาทำอะไรที่รักหน่อยละกันครับ อยากให้เพื่อนได้ดู ผมโตมากับคนแก่ครับที่ชอบเล่าเรื่องเก่าๆให้ฟัง พวกคุณย่า คุณทวดก็อายุยืนกันจัง เชื่อมั้ยครับคุณย่าของผมมีเป็นสิบคน อายุ 99 ปี  103-5ปี ก็มี บางท่านก็เคยอยู่ในวัง ท่านเล่าว่าสาวชาววังนั้นสวยนักหนา ผิวเหลืองดั่งทอง ตัวหอมกรุ่น มีจริตช่างคุย ชาววังที่สวยๆบางคนก็ได้ดิบได้ดี ได้รับพระกรุณาแต่งตั้งเป็นเจ้าจอม บางคนก็เป็นหม่อม หรือชายาของเจ้านาย พอผมถามว่าแม่พลอยจะหน้าตาเป็นอย่างไร คุณย่าผมบอกว่า "ก็ถ้าเป็นคนสวยมาก ก็คงหน้าตาแบบนี้" แล้วรูปถ่ายพร้อมทั้งเรื่องราวเก่าๆก็พรั่งพรูออกมา รูปเหล่านี้คือ เจ้านายสตรี และชาววังสมัยรัชกาลที่ 5 ที่จัดว่ามีความงามเป็นที่เลื่องลือ ลองดูกันนะครับ

รูปข้างล่างไม่ทราบนาม คุณย่าว่าตัวจริงสวย แต่รูปไม่สวย ท่านว่า "เธอต้องเห็นท่าทีเวลาพูดคุย อุ๊ยดูเพลินเชียวล่ะจ้ะ"

คุณย่าผมตายกันไปนานแล้วครับ เสียดายที่ไม่ได้จดเรื่องที่เล่าไว้ได้แต่จำเอา อาจจะผิดถูกบ้างต้องขออภัย  บางรูปก็เอามาจากหนังสือ เจ้าจอม ก๊ก ออ ครับ

แก้ไขเมื่อ 13 พ.ย. 51 22:38:11

แก้ไขเมื่อ 13 พ.ย. 51 20:57:16

จากคุณ : ผู้ชายซอยสิบ - [ 13 พ.ย. 51 20:00:48 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com