Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

20th Century Boy ถูกหั่น มีคำตอบแล้วครับ

ในที่สุด การ์ตูน 20th Century Boy  ที่ผมเฝ้าติดตามมาตั้งแต่มัธยม
    (ซึ่งก็พึ่งผ่านมาไม่นาน ...ยังนับได้ด้วยนิ้วมือทั้งสองข้าง) ก็กลายเป็นหนังใหญ่!
    และเข้าโรงภาพยนต์ไกล้บ้านท่าน!

จั่วหัวให้มันตื่นตะลึงไปงั้นแหละครับ ก็นั่นล่ะครับ
    และโรงไกล้บ้านผมก็คือเอสพละหนาด รอบที่ผมดูคือ 19.45 วันนี้
    พึ่งจบได้ไม่ถึงชั่วโมงดีนี่เอง เขาก็มีแต่พากย์ไทยฉาย
    แต่ผมก็โอเค เอาเถอะ ยังไงก็อยากดู รอมาตั้งหลายปีดีดัก
    แล้วพอหนังเริ่ม ก็เป็นอย่างที่ทุกท่านพูดกันไว้ในนี้ หนังโดนตัด!

แต่ตอนนั้นผมไม่ทราบว่าที่มาที่ไปแบบไหนยังไง ยังไม่ได้มาอ่านที่นี่
    ก็ได้แต่นับในใจ ครั้งสองครั้งแรกแค่ตะหงิด เฮ้ย ทำไมมันจัมพ์ช็อต
    ชาวบ้านที่ไหนคงดูออกว่า นี่มันถูกตัดนี่หว่า แต่ก็ยังให้อภัยในใจ
    แต่ถัดจากนั้น เฮ้ย! แผลที่ 3 แผลที่ 4 แผลที่....

ผมนับในใจว่าคงสัก 7-8 แผลมั้งนะครับ
    พอหนังจบ ผมเลยเดินออกมา และขอพบกับผู้จัดการ
    ซึ่งพี่ผู้จัดการของที่นี่ก็พูดกับผมดีมากนะครับ ก็บอกว่าจะตรวจสอบให้
    บอกว่า แฟนการ์ตูนเรื่องนี้มีเยอะ ก็ไม่อยากให้เสียอรรถรส
    และขอเบอร์โทรผมไว้ ก่อนจากกัน ผมก็ย้ำว่า ผมจะรอโทรศัพท์นะครับ
    และก็ขอบคุณพี่ผู้จัดการท่านนั้น

แค่แว้บเดียวหลังจากนั้น ผมกลับถึงบ้าน ก็เปิดพันทิพดูปั๊บ
    ก็ได้ทราบว่าโดนตัดจริงในพากย์ไทย และกว่า 30 นาที!!!!
    และเมื่อสิบห้านาทีที่ผ่านมา พี่ผู้จัดการคนนั้น ก็โทรมาหาผม
    และบอกว่าไม่ได้เกี่ยวข้องกับทางโรงหนัง ฉายตามก็อปปี้ที่ได้มา
    และได้สอบถามทางบริษัทที่นำหนังเข้ามาแล้ว บริษัทที่นำหนังเข้ามา
    ตัดออกจริง ประมาณ 30 นาที และขอโทษผม และบอกว่าทางเขาไม่สบายใจ
    เลยจะชดเชยให้ผมไปชมที่พารากอนฟรี ที่ฉายซาวด์แทร็คและไม่ถูกตัด
    และบอกว่า ยังไงทางผู้บริหารจะโทรมาพูดคุยทำความเข้าใจกับผมด้วย
    ผมก็บอกอีกเช่นกันว่า ผมจะรอนะครับ ๕๕๕

และผมถามว่า พอทราบไหมว่า ทำไมถึงตัด
    พี่ผู้จัดการท่านนั้นก็บอกว่า เท่าที่ได้คุย เขาบอกว่า ก็อาจมีเหตุจำเป็นบางอย่าง
    แต่ทางนั้นก็บอกว่า ตัดออกเฉพาะฉากที่ไม่จำเป็น ไม่น่าจะส่งผลต่อเรื่องมาก

ย้ำอีกหน ตัดออกเฉพาะฉากที่ไม่จำเป็น

ผมเลยว่า นี่เป็นงานศิลปะ ทำแบบนี้เหมือนไปคิดแทนผู้กำกับเลยนะครับ
    พี่เขาก็คงไม่ทราบเหตุผลจริงๆแหละครับ ผมก็เลยบอกว่า
    งั้นผมจะรอโทรศัพท์จากผู้บริหารค่ายหนังนะครับ ผมจะคุยกับทางนั้นเอง
    และบอกว่า ไม่แน่ใจว่ามันจะเข้าข่ายเอาเปรียบผู้บริโภคไหม และผมอาจจะลอง
    ติดต่อสคบ.ดู เพราะตัดออก 30 นาทีนี่ นับเป็นหนังเรื่องใหม่ได้เลย
    และขอบคุณพี่เขามาก ขอชมไว้ตรงนี้ด้วยครับ

และตอนนี้ ผมก็รอโทรศัพท์จากค่ายหนัง เดาน่าจะเป็นวันจันทร์
    หากมาอ่านพบที่นี่ ขอให้ทราบว่าผมกำลังรอฟังคำชี้แจงอยู่นะครับ
    และที่ทำนี้ ผมไม่ได้โมโห ไม่พอใจ อะไรแต่อย่างใดนะครับ
    แค่รู้สึกว่ามันไม่ถูก ก็ต้องทำให้ถูก ก็เท่านั้น ถึงผมจะเป็นสาวกเพื่อน
    แต่นั่นคนละส่วนกัน ตัดหนังออกมันไม่ถูกก็คือไม่ถูก ถ้าเป็นเคนจิ
    เคนจิก็ต้องทำแบบนี้แหละ(ฮา)

ถ้าหากจะมีคำแนะนำ ผมขอแนะนำอย่างนี้ครับ
    ทางค่ายต้องทำป้ายแจ้งหน้าโรงก่อนว่า
    ฉบับพากย์ไทย จะถูกตัดออก 30 นาที อย่างนี้ผมโอเคครับ

โอเคไหมครับ
    กูตาลาลาาาาาา ๕๕๕

จากคุณ : blueology - [ 22 พ.ย. 51 23:01:32 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com