Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

นักข่าวและผู้ประกาศข่าวคะ ช่วยมองต่างมุมเรื่องแบงค์ปลอมสักหน่อยนะคะ

ช่วงนี้ข่าวแบงค์ปลอมระบาดหนัก  ทุกรายการข่าว ทุกสำนัก ทุกช่อง ทุกช่วงเวลา ต่างให้ความสำคัญกับเรื่องนี้ และช่วง 2-3 วันมานี้ มีประกาศข่าวฝากจากแบงค์ชาติ ที่ทุกช่องเอามาแจ้งประชาชนเหมือนๆกันก็คือ..  ให้กดเงินที่ตู้เอทีเอ็ม ด้วยความอุ่นใจ

แบงค์ที่ออกจากตู้ ATM รับรองได้ ไม่มีปลอม แน่นอน ตู้รับฝากเงินด่วนก็สามารถตรวจหาได้เช่นกัน นี่คือเนื้อข่าวของวันจันทร์-อังคารที่เราได้ดูๆมาหลายรายการ

บางรายการ แบงค์ชาติบอกว่าเป็นเรื่องยุ่งยาก หากประชาชนต้องกดเงินครั้งละ 900 บาท หลายๆครั้ง ยิ่งถ้าต่างธนาคารต้องเสียค่ากดอีกต่างหาก

เราดูแล้วก็คิดๆ มันก็จริงนะ แต่เค้าจะรู้ไหมว่า ประชาชนบางส่วนได้รับผลกระทบเรื่องนี้อีกแบบหนึ่ง เรื่องกดเงินครั้งละ 900 ไม่ใช่เพราะกลัวแบงค์พันปลอมจากตู้ แต่เป็นเพราะปัญหาต่างๆ ที่ตามมาจากการใช้แม้ว่าจะเป็นแบงค์จริงก็ตาม เราจะขอยกตัวอย่างจากสังคมรอบข้างเราให้ดูนะคะ

แฟนเรา ตัวเรา คนที่ทำงานเรา คนที่ออฟฟิศแฟน คนในครอบครัวเรา ไม่มีใครอยากพกแบงค์พัน และต้องยอมรับว่าเมื่อวันอาทิตย์ก็กดเงินครั้งละ 900 มาหลายครั้ง เพราะไม่สามารถใช้แบงค์พันซื้อของได้เลย ไม่มีแม่ค้ารับ แม่ค้า-พ่อค้า ก็พูดจาดีนะคะ แต่ขออ้อนวอนเป็นแบงค์ปลีกแทน

เมื่อวานนี้ดีขึ้นมาอีกหน่อยค่ะ แม่ค้าขายกับข้าว ขนมหวาน แถวที่ทำงานพร้อมใจกันไม่รับแต่แนะนำให้ไปแตกแบงค์พันที่ร้านสะดวกซื้อแทนเพราะเค้ามีเครื่องตรวจ หุหุ

นี่ละค่ะ ความยุ่งยากของการใช้ ซึ่งประชาชนตาดำๆ ไม่ได้กลัวแบงค์พันจากตู้เอทีเอ็มค่ะ แต่มันใช้ยากต่างหาก ซึ่งอยากให้ประชาสัมพันธ์เรื่องเหล่านี้ ไม่ใช่ออกประกาศให้คนเลิกกลัวแบงค์ปลอมจากตู้ ATM เฮ้อ

ปล. นี่เป็นมุมมองจากสังคมเล็กๆ รอบๆ ตัวเรานะคะ ถ้าใครที่คิดเห็นต่างไป ขออภัยด้วยค่ะ

จากคุณ : เส้นเล็กต้มยำใส่ถั่วงอกดิบ - [ 24 ธ.ค. 51 08:42:23 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com