Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ความรู้สึกจากใจของคนรอคอย และผู้สูญเสียจากไฟไหม้ Santika

จากเหตุการณ์เพลิงไหม้ที่ Santika Pub เมื่อคืนนี้

จริงๆ แล้วเมื่อคืน... ผมน่าจะเป็น 1 ในเหยื่อของเหตุการณ์ในครั้งนี้
    เพราะผมนัดเพื่อนผมกลุ่มนึงไปเที่ยว Count Down ด้วยกัน
    และร้านที่เค้าเลือกกัน ก็คือร้านแห่งความฝัน(ร้าย) Santika แห่งนี้

5 ทุ่มครึ่งเพื่อนโทรมาว่ากำลังออกจากห้อง และมีเพื่อนกลุ่มนึงไปจอง
    โต๊ะที่ร้านไว้แล้วตั้งแต่ 2 ทุ่มกว่า....... นาทีนั้นผมกำลังดื่มอยู่กับที่บ้าน
    ผมจึงบอกปฎิเสธไปว่าไกล.... แล้วก็ใกล้จะสิ้นปีแล้ว ไปก็คงไม่ทัน

ผมเลยเลือกขอที่จะไม่ไปดีกว่า (การตัดสินใจที่ทำให้ชีวิตผมรอดมาได้)

เที่ยงคืนนิดๆ... เพื่อนยังอยู่บนรถ Taxi โทรมา Happy New Year
    ผมยังแซวกลับไปว่า.. ยังไปไม่ถึงอีกหรือ....
    "ไปเที่ยวครั้งสุดท้าย" ในร้านที่กำลังจะปิดตัว....

เพื่อนหัวเราะ บอกเอาน่าๆ นัดเค้าไว้แล้ว ผิดนัดไม่ได้
    ไปแป๊บนึงเดี๋ยวกลับ... แล้วจะไปต่อที่ Zeed ไปด้วยกันนะ

ผมรับปากว่าจะไป Zeed ด้วย.....

ตี 3 ผมโทรหาเพื่อน แต่โทรไม่ติด ปิดเครื่อง ยังแอบคิดในใจ
    สงสัยแอบหนีไปเที่ยวต่อไม่ชวนกรู แน่ๆ เลย.... ผมเลยดื่มต่อแล้วนอน

เช้า 10 โมง เพื่อนที่อยู่ดื่มด้วยกัน แล้วนอนค้างที่บ้านผมเรียกปลุกเสียงดัง
    บอกว่าในเนตมีข่าวร้าน Santika ที่จะไปเมื่อคืนไฟไหม้... ผมงัวเงียลุกขึ้นมา
    ยังไม่ค่อยตื่นเต็มตาดี..... พอมันพูดต่อว่า มีคนตาย 50 กว่าคน

ผมกระโดดผลุงออกจากเตียงนอนทันที... พุ่งไปหน้าจอคอม นั่งอ่านข่าว
    อ่านจบโทรหาเพื่อนอีกครั้ง..........แม่เจ้า!!! ยังโทรไม่ติด ใจคอชักไม่ค่อยดี

นั่งตามไล่อ่านข่าวจนสาย โทรหาเพื่อนยังงัยก็ยังติดต่อไม่ได้
    ตัดสินใจเปิด Google นั่ง Search หาชื่ออพาร์ทเม้นเพื่อน.....

หาเจอโทรไปปรากฎว่าไม่ใช่.... ตึกของเพื่อนเป็นตึกที่อยู่ติดกันไม่มีชื่อตึก
    วิงวอนขอร้องคนรับสาย ให้ไปขอเบอร์ตึกนั้นให้หน่อย (T_T)

ลุงแกก็ใจดีครับ... ให้เด็กวิ่งไปถามเบอร์มาให้ (เมื่อเค้าได้ฟังเหตุผลที่ผมบอก)
    ได้เบอร์มา... โทรไปทันที ต่อเข้าเบอร์ห้อง... ไม่มีคนรับสาย (- -")

เอาแล้วงานเข้า......... ทำงัยดีวะ

ตัดสินใจโทรเข้าไปอีกครั้ง... ขอสายโอปะเรเตอร์ บอกเหตุผล
    แล้วขอร้องให้เค้าขึ้นไปดูบนห้องให้หน่อย...... วางสายลุ้นผล
    โทรกลับไปอีกครั้ง......... ไม่มีคนอยู่ห้องครับ เอาแล้วใจคอไม่ดี

ตัดสินใจขอชื่อ - นามสกุลเจ้าของห้องจากคนดูแลหอ (ผมรู้แต่ชื่อเล่นเพื่อน)
    พอได้ชื่อมา..... เอามาค้นหาใน Google อีกครั้ง... ไม่พบข้อมูล

เอาใหม่... ทางเลือกใหม่ หา Google อีกรอบ...
    ว่า "ตรวจสอบรายชื่อผู้เสียชีวิต santika"
    หาจนเจอว่าตรวจสอบข้อมูลได้จากโรงพยาบาลจุฬา

หาอีกรอบ Google เทพ.... ว่าโรงบาลจุฬาเบอร์อะไร ได้เบอร์มา
    โทรเข้า Call Center แจ้งความประสงค์ ขอตรวจชื่อผู้เสียชีวิต

ได้ชื่อ - นามสกุล มา 2 ชื่อ... คือเพื่อน 2 คนในห้องที่อยู่ด้วยกัน
    แจ้งไปชื่อแรก "นส.กานธิดา วิโนทัย" ตรวจเช็คตอบกลับมาอย่างฉับไว

ยืนยันเป็นผู้เสียชีวิตค่ะ O_o ไม่เชื่อหูตัวเอง คิดว่าหูฝาด
    ถามทวนกลับไปอีกรอบ.... คำตอบเดิม "ยืนยันเป็นผู้เสียชีวิตค่ะ"

กัดฟันถามชื่อที่ 2 นส.เบญจวรรณ ดิชพงศ์..... เสียงตอบกลับมา
    ไม่มีข้อมูลค่ะ.... ถามซ้ำอีกรอบ ว่ารายชื่อคนเจ็บมีไหม
    เสียงเดิมตอบกลับมา.... ไม่มีข้อมูลค่ะ (- -")

เอาแล้วกรู... เพื่อนตาย 1 หาย 1 จะไปหาจากไหนต่อดีฟระ
    ตัดสินใจอีกรอบพึ่ง Google เทพ... หาเบอร์ สน.ทองหล่อ เจ้าของพื้นที่

ได้เบอร์มา ยังไม่ได้โทร ตัดสินใจโทรกลับอพาร์ทเม้นเพื่อนอีกรอบ
    ตั้งใจจะถามว่า มีเบอร์ติดต่อ หรือข้อมูล ของญาติเจ้าของห้องบ้างไหม

ผลปรากฎว่า.... โชคดีสุดๆ มีเพื่อนของเจ้าของห้อง มาขอกุญแจสำรองพอดี
    บอกว่าจะเข้าไปเอาของใช้ส่วนตัวไปให้เพื่อนที่นอนพักรักษาตัวอยู่ รพ.

รอบแรก เลยฝากชื่อ - เบอร์โทรเอาไว้ ถ้าเค้าลงมาจากห้องให้โทรกลับด้วย
    รออยู่นานไม่โทรกลับมาสักที ตัดสินใจโทรไปอีกรอบ
    คนดูแลบอกว่า ยังไม่ลงมาจากห้องเลย ตัดสินใจขอร้องแกมบังคับ

ให้ขึ้นไปตามลงมารับสายผมที.... ผมกังวลใจจริงๆ ผมขอร้อง
    คนดูแลก็ใจดี (ขอขอบคุณจากใจจริงครับ) รอสายสักพัก
    เพื่อนคนที่เข้ามาเอาของก็ลงมารับสาย...

*ตอนแรกโอนสายขึ้นไปที่ห้องแล้ว... แต่เค้าไม่ยอมรับสาย

ได้ความว่า น้องเบญจวรรณ พักรักษาตัวอยู่ที่ รพ.ลาดพร้าว
    โล่งใจไปเฮือกใหญ่..... ถามไถ่ห้อง ถามไถ่สถานที่ให้แน่ใจ
    แล้วก้ตามไปเยี่ยม (T_T) เจอเพื่อนแล้วตู.....

ไปถึง รพ.เพื่อนโดนไฟลวกหน้านิดหน่อย และแผลไฟลวกตามตัว
    + กับแผลฟกช้ำ ตามร่างกายที่เกิดจากการ "โดนเหยียบ"

ไอไม่หยุดเนื่องจากสูดควันพิษ และควันร้อนเข้าไปมากจนปอดไหม้
    รวมถึงแผลกระจกบาดที่ขา เพราะวิ่งขาเปล่าออกมาจากร้าน

คำแรกที่เพื่อนพูดออกมาเมื่อเจอหน้าผมก็คือ

"พี่แอนตายแล้ว" พร้อมด้วยน้ำตานองหน้า (T_T)
    ผมปลอบใจแล้วถามไถ่อาการ.... เมื่อเริ่มปรับอารมณ์ได้ เธอเล่าให้ฟังว่า

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ไปถึงร้านเกือบเที่ยงคืนครึ่ง... โต๊ะที่นั่ง อยู่หน้าเวทีแสดงสดจุดเกิดเหตุพอดี
    ไปถึงวางของ ยังไม่ทันทำอะไรเลย... ยังไม่ได้แตะต้องเครื่องดื่มอะไรสักหยด

ฉับพลันที่เวทีแสดงสดที่กำลังเล่นเพลง ยิงเอฟเฟคพลุปุ้งขึ้นมาหน้าเวที
    ไฟพุ่งแรงสว่างแวบขึ้นไปถึงหลังคา... พริบตาเดียวไปลามติดเพดาน
    แล้วไฟ "จากโฟม" ก็เริ่มหยดลงมา.... คนเริ่มแตกตื่นฮือฮา

ถอยๆๆๆ ดันๆๆๆ กันออกไปออกันอยู่หน้าทางออก...
    จังหวะนั้น ควันเริ่มคละคลุ้ง และในพริบตานั้นเอง ไฟในร้านก็ดับพรึ่บ
    มืดสนิทไปทั้งร้าน... มืดจนไปไม่ถูก ไม่รู้ว่าจะเดินไปทางไหน
    แถมเสียงโครมครามดังมาจากในร้านหันไปดูเห็นเหมือนโครงเหล็กตกลงมา

คนก็เบียด ดันจนล้มลุกคลุกคลาน แตกกระจายกันไปทั้งโต๊ะ
    * โต๊ะเพื่อนผมไปกันทั้งหมด 8 คน มีคนที่ผมรู้จักอยู่ 3 คน

นาทีนั้นไปทางไหนไม่ถูก ไฟก็ลามไหม้ไปทั่วทั้งเพดาน
    ควันก็ท่วมเต็มไปหมด เริ่มหายใจไม่ออก มึนหัว ความกลัวจับหัวใจ
    เหมือนนรกอยู่ตรงหน้า......... รู้สึกตัวว่าตัวเองสลบไป เพราะควันพิษ

มารู้ตัวอีกที.. ตอนที่การ์ดของร้าน ทุบผนังฝ้ากำแพงเข้ามา
    แล้วมาลากตัวเอาออกไป (จากปากคำของเพื่อนผมเองครับ)

ตอนออกมาจากร้านไฟลุกลามเร็วมาก หันกลับไปอีกครั้ง
    ไฟท่วมออกมาถึงเพดาน ผ่านทางช่องหน้าต่างเหมือนในหนัง

ตั้งสติได้อีกครั้ง เริ่มกังวลถึงเพื่อน ถึงพี่สาวของตัวเอง แต่ก็หากันไม่เจอ
    นั่งรถมา รพ. ยังพยายามคิดในทางที่ดีว่า พี่แอนคงถูกส่งตัวไปที่ไหนสักแห่ง

นอนไม่หลับ กังวลไม่รู้ว่าพี่ไปอยู่ที่ไหน.... โทรติดต่อทางบ้าน
    ที่บ้านก็บอกว่ายังหาพี่แอนไม่เจอ........... รู้ข่าวตอนสายๆ
    ว่าพี่สาวตายอยู่ในกองเพลิงแล้ว....... สภาพศพบอกได้แค่ว่า

อยู่ใกล้จุดต้นเพลิง... แล้วคงหมดสติ เสียชีวิตไปตั้งแต่ตอนสูดควันไฟเข้าไป
    เพราะนอนหงาย มือไหม้เกรียม จนถึงขนาดนิ้วมือหดหายไป (T_T)

โชคดี ในความโชคร้าย ที่กระเป๋าเงิน และโทรศัพท์ที่อยู่ในกระเป๋าหลัง
    ที่ศพนอนหงายทับเอาไว้อยู่ ไม่เสียหาย.....

เจ้าหน้าที่จึงค้นเจอบัตรประชาชนเพื่อแสดงตัวตนว่าเป็นใคร
    แล้วเอาโทรศัพท์ของเค้าโทรกลับไปหาเบอร์ที่โทรๆ เอาไว้
    จนสุดท้ายก็สามารถแจ้งทางบ้านได้ และมารับศพกลับไปจัดการตามประเพณี

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

เนื้อความมาถึงตรงนี้ก็อดใจหายไม่ได้ ว่าถ้าเราไปด้วย
    ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเราจะเป็นอย่างไร........

จาก 8 คนที่ไปตายคากองเพลิงไป 1 บาดเจ็บสาหัส 1
    หายสาบสูญไป 1 คน เพราะเป็นคนเพิ่งรู้จักขอตามไปด้วย
    รู้จักเพียงชื่อเล่น เลยไม่รู้ว่าเค้าเป็นตายร้ายดีอย่างไร...

ส่วนที่เหลือก็บาดเจ็บเล็กน้อย ถึงปานกลาง แต่ทุกคนมีอาการสำลักควันไฟ
    และปอดไหม้ เนื่องจากสูดเอาควันพิษ และอาการร้อนๆ เข้าไปจำนวนมาก

ทรัพย์สินและของมีค่าไม่ต้องพูดถึง... ลำพังแค่ยังมีชีวิตรอด
    นี่ก็ถือว่าเป็นบุญชีวิต ไปถึงขนาดไหนแล้ว.......

ถามเพื่อนว่าจะยังเที่ยวผับอีกไหม.... เสียงที่ตอบกลับมา
    บ่งบอกถึงความกลัวอย่างชัดเจน ว่าไม่เอาอีกแล้ว
    ไม่กล้าไปอีกแล้ว ภาพที่เห้นยังติดตา ความรู้สึกยังเหมือนเพิ่งกำลังเกิดขึ้น

และที่สำคัญที่สุด... พี่สาว (จริงๆ แล้วเป็นลูกพี่ลูกน้องกัน) อันเป็นที่รัก
    ก็ได้ตายไปในกองเพลิงแล้ว จากนี้ถึงจะอยากไป ก็ไม่รู้จะไปกับใคร

ไปแล้วจะรู้สึกอย่างไร จะทำใจได้หรือเปล่า คืออนาคตที่ยังไม่รู้

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ก็นี่แหละครับ อีกความรู้สึกนึงของผู้ที่รอคอย(คือผม)
    และผู้ที่อยู่ในเหตุการณ์เฉียดตาย ที่ได้รับความสูญเสีย

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ร่วมไว้อาลัยให้แก่ผู้ที่จากไป

ขอให้ดวงวิญญาณของ แอน - นส.กานธิดา วิโนทัย จงไปสู่สุขคติภพ
    ไปสู่ที่ ที่ควรอยู่อันสมควร.... ตอนนี้เธอไปดีแล้ว ไปสู่ภพที่ดี
    ที่ไม่ต้องมีทุกข์ ไม่ต้องดิ้นรนเหมือนโลกใบนี้....
    ที่ๆ มีแต่ความสงบ และเป็นที่ ที่เธอจะอยู่ไปตลอดกาล

ไปดีมาดีนะเพื่อนนะ... (^^)

ปล1.ร่วมไว้อาลัยให้แก่ผู้สูญเสียทุกท่านในครั้งนี้ด้วยนะครับ

ปล2.ขออนุญาตเอาลิงค์ Hi5 ของน้องแอนมาลงไว้
    เผื่อเพื่อนๆ หรือคนรู้จักท่านใดของเธอมาเห็น
    แล้วต้องการแสดงความอาลัยเป็นครั้งสุดท้าย
    ก็โปรดบันทึกข้อมูลไว้ให้เธอแล้วกันนะครับ (T_T)

http://yajawchuu.hi5.com

ด้วยความอาลัยรักแด่เพื่อนผู้จากไป จากนาย เอสซึคุง

* ผิดหมวดหมู่ประการใดก็ขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยนะครับ *

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

Update ด่วน :

ประกาศแบบเป็นทางการนะครับ !!!

ได้คุยกับน้องโบว์(น้องสาวแอน)
    อย่างเป็นทางการแล้วครับ

ขอสรุปว่า.... Hi5 ของน้องแอนที่มีอยู่นี้
    น้องโบว์จะขอปิดอย่างเป็นทางการหลังจาก
    งาน ฌาปณกิจศพหลังวันที่ 8 นะครับ (^^)

ไม่ใช่ว่าไม่รัก หรือไม่คิดถึงพี่แอน....
    แต่เพียงแค่ว่า ไม่อยากให้เพื่อนๆของพี่แอน
    ยังยึดติด หรือจมอยู่กับความเศร้าอยู่...
    อยากให้พี่แอนไปสู่สุคติโดยไม่ต้องมีห่วง

เพราะเชื่อว่า.. ถึงคงจะไม่มี Hi5 นี้
    พี่แอนก็จะยังคงอยู่ในใจของเพื่อนๆ ตลอดไป

จึงขอประกาศล่วงหน้าให้ทราบโดยทั่วกัน
    และขอยืนยันกับการตัดสินใจ....

หากขัดแย้งกับความคิดของท่านใด
    ก็ขออภัยมาไว้ ณ.ที่นี้นะครับ

ถือว่าเป็นความต้องการของบุคคล
    ที่ใกล้ชิดน้องแอนที่สุดก็แล้วกัน

ขอบคุณครับ (^^)

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

Update 1 :

ตอนนี้น้องสาวของแอน (น้องโบว์)
    และเพื่อนน้องแอนบางส่วนปลอดภัย
    และออกจาก รพ.แล้วครับ และเดินทาง
    ไปเคารพศพน้องแอนที่ชุมพรแล้ว (ไปสวดที่ชุมพร)

ส่วนบุคคลที่หายสาญสูญ (ทราบชื่อมาว่าคุณเอก)
    ก็ได้แสดงตัวมาแล้วครับว่าปลอดภัยดี

น่าจะเห็นเนื้อหารายละเอียดมาจากที่ใดที่หนึ่ง
    ถ้าไม่จากในเวปที่ผมวางไว้ ก็น่าจะตามมาจาก Hi5 ของน้องโบว์

แล้วตามรายละเอียดต่อจนได้เบอร์โทรของผมมา
    ตอนนี้ผมก็ให้ทางเพื่อนๆ เค้าติดต่อกลับไปคุยกันแล้วครับ

ก็โชคดีที่เค้าเองก็ไม่ได้เป็นอะไรมาก (^^)

Update 2 :

ปล.ผมเองคงจะไม่ได้เดินทางไปงานศพครับ
    เพราะติดงาน ไม่สามารถลางานได้

ที่ทำได้ก็คงแค่ช่วยประชาสัมพันธ์
    ให้ทางคนรู้จักของน้องแอนทราบข่าวเยอะๆ

เผื่อจะได้ร่วมเดินทางไปงานสวดอภิธรรมศพของน้องเค้า
    ส่วนกำหนด งานฌาปณกิจศพ จะเป็นวันที่ 8 นะครับ

ใครที่เป็นเพื่อน หรือคนรู้จักของน้องแอน
    ถ้าต้องการทราบรายละเอียดใดๆ เพิ่มเติม
    ก็มาโพสน์ไว้ได้ที่นี่ได้นะครับ... ยังงัยทางผม
    และคนอื่นๆ จะช่วยตามข่าวสารและรายละเอียดมาแจ้งให้

หรือถ้าใครต้องการติดต่อเพิ่มเติมเกี่ยวกับรายละเอียด
    สามารถเข้าไปดูเบอร์โทรติดต่อ และ Email ผมได้ที่ Hi5 ของผมนะครับ

http://stoyota.hi5.com/

เพราะช่วงกลางวันบางทีผมทำงานครับ
    อาจจะไม่ได้มาติดตามรายละเอียดในกระทู้นี้ได้ตลอดเวลา

*ขอสงวนสิทธิ์ให้ผู้ที่ต้องการโทรมาสอบถาม เป็นเพื่อน
    หรือคนรู้จักของน้องแอน หรือผู้ที่ต้องการไปร่วมงานด้วย
    จริงๆ เท่านั้นนะครับ.. ถ้าเพียงโทรมาสอบถามทั่วไป
    ขออนุญาตไม่ให้รายละเอียดใดๆ นะครับผม

**ผมขออนุญาตไม่เอาเบอร์โทร และ Email ของผม
    มาลงที่นี่โดยตรงนะครับ... ท่านใดต้องการทราบจริงๆ
    ก็ค่อยคลิกตามไปดูเอาละกันนะครับผม (^^)

ขอบคุณครับ

Update Last : เพิ่มเติมนะครับ

ถ้าด้วยความประสงค์ของน้องโบว์ที่ต้องการปิด Hi5
    เพราะฉะนั้นด้วยตัวผมเอง... นายเอสซึคุง
    จึงขอประกาศยุติการอัพเดตข้อมูลในกระทู้นี้
    หลังวันที่ 8 ด้วยเช่นกันนะครับ (^^)

ด้วยความคิดเห็นส่วนตัว... ชีวิตคนเราต้องก้าวเดินต่อไปข้างหน้าครับ
    ถึงเราจะไม่ได้พูดคุย หรือ Comment ถึงน้องแอนในวันนี้ หรือในวันต่อๆไป

แต่ไม่ว่าอย่างไรน้องแอนก็จะยังคงอยู่ในใจพวกเราเสมอ

เพื่อไม่ให้น้องแอนต้องมีห่วง กับคนที่ยังอยู่ข้างหลัง
    ผมนายเอสซึคุง จึงขอประกาศ หยุด Update ข้อมูลต่างๆ
    หลังวันที่ 8 เช่นกันครับ.... แต่ในช่วงเวลานี้ (ก่อนหมดวันที่ 8)

ผมขออนุญาต ขุดและดันกระทู้นี้ให้ถึงที่สุด
    เพื่อเป็นการไว้อาลัย และส่งวิญญาณน้องแอน
    ให้ไปสู่สุคติภพ อย่างไม่ต้องมีห่วงตลอดไปนะครับ

ด้วยความเคารพต่อความคิดเห็นของทุกท่าน.. นายเอสซึคุงครับ

(^^)

News : By เอสซึคุง

คห.127 ไฟล์ DVD Goodbye Santika ที่ทางร้านแจกให้ลูกค้าเป็นครั้งสุดท้าย

คห.132 เหตุการณ์ "เดจาวู" ล่วงหน้าเกี่ยวกับเหตุการณ์ที่ Zantika

แก้ไขเมื่อ 06 ม.ค. 52 21:24:58

แก้ไขเมื่อ 04 ม.ค. 52 22:12:43

แก้ไขเมื่อ 04 ม.ค. 52 02:57:43

แก้ไขเมื่อ 04 ม.ค. 52 02:00:58

แก้ไขเมื่อ 03 ม.ค. 52 15:04:08

แก้ไขเมื่อ 02 ม.ค. 52 21:58:16

แก้ไขเมื่อ 01 ม.ค. 52 23:11:31

จากคุณ : เอสซึ... - [ วันปีใหม่ 23:07:05 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com