Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ชี้แจงเรื่องที่ว่า ทำไม รพ. ถึงไม่รับคนไข้ไฟไหม้จากผับซานติกานะคะ

http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A7379670/A7379670.html

จากกระทู้นี้

ถ้าเห็นว่าผิดห้องเชิญลบได้ค่ะ

สาเหตุที่ตั้งตรงนี้เพื่อชี้แจงให้ผู้ที่สงสัยว่า ทำไม รพ. ถึงปฏิเสธผู้ป่วย
    เนื่องจากมีคนด่า รพ. กันมากค่ะ

เพราะในการรักษาผู้ป่วยที่ Burn จากไฟไหม้ ทางรพ. ไม่มีศํกยภาพรองรับพอค่ะ

อันนี้ก็อบมาจากข้อความของหมอแมวค่ะ

เมื่อวันที่30ธันวาคม ผมอยู่เวรครับ ....
    มีอุบัติเหตุจราจรตอน18น. ได้รับแจ้งว่ามีผู้บาดเจ็บ5คน ... ต่อมานำมาโรงพยาบาล3คน ตายในที่เกิดเหตุ2คน
    ในระหว่างนั้นมีผู้ป่วยที่กำลังชักอยู่ในห้องฉุกเฉิน1คนและผู้ป่วยบาดเจ็บจากเหตุอื่นๆอีกสองสามคน
    คนที่นำมาโรงพยาบาล หัวใจหยุดเต้น ต้องนวดหัวใจ สุดท้ายก็ตาย

กว่าทุกสิ่งทุกอย่างจะสิ้นสุดก็ประมาณ3ทุ่ม
    ซึ่งนับว่าเร็ว เพราะบังเอิญวันนั้นพยาบาลอีก5-6คนที่ยังไม่ได้กลับบ้านเข้ามาช่วย

ดังนั้นตอบได้ว่า
    เพื่อการกระจายผู้ป่วยครับ
    ในโรงพยาบาลขนาดเล็ก จะมีหมอประจำแต่ละเวรอยู่ที่ 1 คน พยาบาล 5-6 คน
    ในโรงพยาบาลขนาดกลางถึงใหญ่ ก็จะมีหมอประจำเวรห้องฉุกเฉินนั้นที่ 2-5 คน พยาบาลอาจจะ15-20คน
    ทั้งนี้ก็แล้วแต่โรงพยาบาล

ถ้าเป็นการขนส่งผู้ป่วยอย่างเป็นระบบชัดเจน (อมเริกาและญี่ปุ่น) เค้าจะมีศูนย์ประสานงานในการขนส่ง จะมีผู้เชี่ยวชาญในการคัดกรองทำงานร่วมกับเจ้าหน้าที่ภาคสนามในการจัดส่งผู้ป่วย
    โรงพยาบาลที่อยู่ใกล้ จะต้องดูแลผู้ป่วยหนักในช่วงต้นก่อนครับ จากนั้นจะส่งต่อไปก็ตามแต่

ในกรณีที่มีอุบัติเหตุหมู่ หรืออุบัติภัย โรงพยาบาลก็จะเรียกแพทย์พยาบาลเสริมอยู่แล้ว แต่ถึงกระนั้น สภาพสถานที่และกำลังคนก็รักษาได้ในระดับหนึ่งเท่านั้น
    อีกทั้งเวลาเกิดอุบัติเหตุหมู่หรืออุบัติภัย ถ้าไม่ถึงขั้นที่รุนแรงจริงๆ ... โรงพยาบาลก็ต้องรักษาผู้ป่วยอื่นๆไปด้วย (ผู้ป่วยทั้งฉุกเฉินและไม่ฉุกเฉิน) จะรักษาแต่ผู้ประสบภัยแล้วทิ้งผู้ป่วยอื่นที่ด่วนพอๆกันไม่ได้
    ดังนั้นก็เป็นอีกเหตุผลนึงที่ต้องกระจายผู้ป่วยไป

ส่วนความเห็ฯที่ผมไม่ค่อยเห็นด้วยคือ การส่งไปตามโรงพยาบาลที่มีการประกันตนอยู่ครับ ไม่ว่าจะเป็นระบบประกันสุขภาพถ้วนหน้า (ชื่อเดิม 30บาท)หรือประกันสังคม ..... ผมไม่เชื่อว่าในสถานการณ์เช่นนั้นมูลนิธิจะนำไปส่งเช่นนั้น
    เพราะว่าในพื้นที่ประสบเหตุต้องการคนช่วยอยู่มาก ... ถ้าเราเสียรถพยาบาลหรือรถมูลนิธิเพื่อขนส่งคนไปโรงพยาบาลตามต้องการ จะทำให้คนที่อยู่ในพื้นที่ประสบเหตุขาดครับ

หลักการในการบริหารจัดการรถน่าจะเหมือนกันทั่วประเทศครับ ในภาวะฉุกเฉิน ก็ต้องยึดความปลอดภัยของผู้ป่วยในรถและผู้ป่วยอื่นที่อยู่ในที่เกิดเหตุเป็นสำคัญ

การบาดเจ็บจากเหตุไฟไหม้มีความรุนแรงมากครับ ในโรงพยาบาลระดับโรงเรียนแพทย์เอง ยังรับรักษาได้ครั้งละไม่กี่คนเลย

จากคุณ : หมอแมว

หวังว่าคงเข้าใจกันนะคะ เพราะผู้ป่วย burn มากๆ นั้น ต้องทำการรักษาประคับประคองอย่างเต็มที่ เกินกำลังจะรับไว้ได้ค่ะ

จากคุณ : ลูกเป็ดขี้เกียจ - [ 2 ม.ค. 52 16:42:43 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com