Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

นอกเรื่องมากๆ *-*-*-*-*ใครได้อีเมล์ที่เป็นฟอร์เวิร์ดเมล์รูปผู้เสียชีวิตจากซานติก้าผมอยากให้หยุดส่งต่อกันนะครับ*-*-*-*-*

เมื่อกี้ผมเพิ่งได้ฟอร์เวิร์ดเมล์จากลูกพี่ลูกน้องผม
    ข้างในอีเมล์เป็นรูปถ่ายของผู้เสียชีวิตภายในซานติก้าผับ  ซึ่งยังไม่ได้ถูกนำออกมาข้างนอกอ่ะครับ  
    เป็นภาพผู้เสียชีวิตนอนกองทับกันภายในผับ
    บอกตรงๆว่าผมเห็นแล้วหดหู่มากๆ  สงสารผู้ที่เสียชีวิตมากๆครับ
    เลยอยากมาบอกว่า  ถ้าหากใครได้แล้ว
    ผมอยากให้หยุดส่งต่อครับ  อย่างน้อยก็เป็นการให้เกียรติผู้เสียชีวิตบ้าง
    เพราะแต่ละคนนั้น  เห็นแล้วน่าสงสารมากครับ
    ขอบคุณครับ

ปล.ถ้าหากเห็นว่าไร้สาระก็แจ้งลบได้เลยครับ

** ขอบคุณทุกๆรีพลายมากนะครับ
    คุณเสียงจากบ้านนา คคห 61 เมื่อกี้ผมเข้าไปดูแล้วครับ
    เว็บไซต์ตรงนี้ๆๆๆอะไรเนี่ยแหละครับเมื่อกี้ผมเข้าไปดูแล้ว
    ขอประณามด้วยครับว่าไม่สมควรเอามาลงถึงจะทำเป็นภาพขาวดำแล้วก็ตาม
    ถ้าใครจะบอกว่าให้ดูไว้เป็นอุทธาหรณ์
    สำหรับผมผมคิดว่าถ้าได้ดูข่าวจากโทรทัศน์  
    แค่นั้นก็เป็นอุทธาหรณ์ที่เพียงพอแล้วครับ  คงไม่จำเป็นที่จะต้องเอามาเผยแพร่ต่อๆกันแบบนี้อีก  อย่างน้อยก็ให้เกียรติผู้เสียชีวิตและครอบครัวผู้เสียชีวิตครับ

** เข้ามาขอบคุณทุกๆรีพลายอีกครั้งนะครับ

** คคห 173
    คุณรู้หรอว่าคนดูและฟอเวิด เค้าดูและฟอเวิดด้วยเจตนาอะไร ถึงบอกว่าเป็นไม่ให้เกียรติผู้ตาย
    งั้นภาพศพ คนตาย สถานที่เกิดเหตุ ตามวัด สถานที่ราชการ พิพิธภัณฑ์ กระทั่งเว็บไซต์เพื่อความรู้ ก็ไม่ให้เกียรติผู้ตายหรอ?
    เรานี่แหล่ะทั้งดูและฟอเวิด ด้วยเจตนาที่เรารู้ตัวเองดี ถ้าเป็นไปได้เราก็ไม่อยากให้มีโศกนาฏกรรมแบบนี้เกิดขึ้นหรอกนะ

>>แน่นอนครับว่าผมไม่รู้ถึงเจตนาแต่ละคนว่าเค้าดูและส่งต่อด้วยเจตนาอะไร  และผมก็ยังไม่ได้ว่าใครว่าไม่ได้ให้เกียรติผู้ตายนี่ครับ
    อีกอย่าง  ที่นี่ในนี้เป็นสังคมในโลกไซเบอร์  คุณลองคิดดูสิครับว่าข้อมูลแต่ละอย่างเนี่ยมันสามารถเผยแพร่ได้รวดเร็วขนาดไหน  ผมไม่ได้บังคับว่าต้องหยุดส่งต่อ  ผมแค่บอกว่าอยากให้หยุดส่งต่อ  คุณลองคิดดูสิครับว่าถ้าเกิดในภาพที่คุณได้มามีคนที่คุณรู้จักไม่ว่าจะเป็นคนในครอบครัวหรือใครก็ตาม  คุณจะคิดอย่างไรครับ  เมื่อคุณได้ภาพนั้นมา  คุณจะรู้สึกหดหู่เข้าไปอีกมั้ยครับผมอยากทราบ
    แล้วอีกอย่างภาพตามสถานที่ราชการตรงนั้น  ผมก็ไม่ได้ว่าว่าพวกเขาไม่ได้ให้เกียรติผู้ตายครับ  ถ้าไม่อย่างนั้นเวลาคุณส่งต่ออีเมล์นี้ไปให้คนอื่น  คุณก็เขียนจั่วหัวไว้ด้วยสิครับว่า "กรุณาดูเพื่อใช้ในการศึกษา"

** ความคิดเห็นที่ 179  

มันเป็นข้อมูลชนิดหนึ่งครับ ที่อาจเป็นประโยชน์ หรือทำร้ายคนบางคน ก็แล้วแต่

ใครเห็นว่ามันเป็นประโยชน์ ก็ส่งต่อครับ

คุณมีเหตุผลของคุณ ก็บอกแล้วขอความร่วมมือ ผมเห็นด้วย

ขอถามคำนึง ภาพไซโคลนนากิส ภาพอุบัติเหติแขนขาขาด ภาพอื่นๆ ทำไมคุณไม่ห้ามหล่ะ??

ส่วนต่อผมเห็นว่าเป็นประโยชน์ เดต้ามันเยอะแยะมากมาย คุณควรจะบอกว่ากรุณาใช้วิจารณญาณก่อน ส่งต่อ ไม่ใช่มาขอกัน โดยบอกว่า "ผมอยากให้หยุดส่งต่อครับ  อย่างน้อยก็เป็นการให้เกียรติผู้เสียชีวิตบ้าง
    เพราะแต่ละคนนั้น  เห็นแล้วน่าสงสารมากครับ" ผมว่าเอาอารมตัวเอง มาจัดระเบียบสังคมแล้วแหล่ะ
    แบบนี้

>> ขอบคุณนะครับ  แต่
    คุณบอกว่า ผมเอาอารมณ์ของตัวเองมาจัดระเบียบสังคม
    ขอโทษนะครับผมมาจัดระเบียบสังคมที่นี่ตั้งแต่เมื่อไหร่
    ใช้คำพูดนี้แรงไปหรือเปล่าครับ
    แล้วถ้าคุณไม่ให้ผมขอ  คุณจะให้ผมใช้วิธีการบังคับหรือครับ
    ผมแค่ขอว่าอย่าส่งต่อเลย  ขอย้ำว่า "ขอร้อง" ก็ตามเหตุผลที่ผมบอกไป
    แล้วอีกอย่างก็ลองคิดดูสิครับว่าถ้าเกิดว่าในภาพมีคนที่คุณรู้จักหรือคนในครอบครัว
    ทั้งๆที่เจอเหตุการณ์นี้มาแล้ว  ยังได้ภาพแบบนี้มาตอกย้ำอีก  คุณจะคิดอย่างไรครับ
    เป็นผมถ้ามีคนรู้จักอยู่ในภาพนั้นหรือคนในครอบครัวอยู่ในภาพนั้น
    ผมเองก็ไม่อยากให้คนอื่นๆที่ไม่รู้จักกัน  ได้เห็นภาพนั้นๆในลักษณะที่ส่งต่อๆกันไป
    และแน่นอนครับว่าคนที่เสียชีวิตไปแล้วเค้าก็ไม่อยากให้คนอื่นมาเห็นภาพของเข้าในสภาพที่เป็นอยู่แบบนั้นหรอกครับ
    ตัวผมเองก็หากว่าเสียชีวิตอยู่ในกองเพลิงนั้น
    ผมเองก็ไม่อยากจะให้ใครคนอื่นมาเห็นรูปภาพผมในสภาพแบบนั้นหรอกครับ

>> ขอเพิ่มอีกนิดนะครับ  ผมไม่ได้ว่าว่าใครที่เปิดดูและส่งต่อนั้นทำผิดอะไรนะครับ  คุณมีสิทธิ์ที่จะดู  มีสิทธิ์ที่จะเลือกว่าจะส่งหรือไม่ส่งต่อครับ  แต่สำหรับผมผมได้ดูจริงครับ  แต่ผมดูผมก็ลบทิ้งครับแล้วก็ไม่อยากส่งต่อให้ใครดูด้วย
    มันน่าหดหู่ครับ

แก้ไขเมื่อ 06 ม.ค. 52 17:42:44

แก้ไขเมื่อ 06 ม.ค. 52 17:40:17

แก้ไขเมื่อ 06 ม.ค. 52 15:18:08

แก้ไขเมื่อ 05 ม.ค. 52 22:24:20

จากคุณ : น้องชายคนเล็ก - [ 5 ม.ค. 52 16:31:36 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com