Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

+++ เสรีภาพสื่อ vs ศักดิ์ศรีความเป็นคน vs สังคมซาดิตส์ +++

อยากตั้งกระทู้ระบายอีกกระทู้นะครับ แต่เห็นมีกระทู้ทำนองเดียวกันนี้สองสามกระทู้แล้ว อันที่จริงก็ว่าจะอยู่เฉยๆ ไม่ทำอะไรแล้ว แต่วันนี้ดูข่าวในหนังสือพิมพ์อีก มันจี๊ด เลยครับ, ก็เรื่อง "ยิงแสกหน้า" ที่เป็นภาพที่ไม่ควรนำมาออกอากาศ

แล้ววันนี้ที่ผมเจอในหนังสือพิมพ์ "ฆ่ารัดคอ ข่มขืนแหม่ม" ลงแบบ "จะจะ" เห็น หน้าศพ ชัดเจน มันก็เลยเกิดคำถามขึ้นมาในใจผมครับ ว่า "สังคม" ต้องการเห็นภาพแบบนั้นหรือเปล่า?

สื่อทำแบบนี้มานานแล้วครับ ทำนองที่ว่าทำข่าว ฆาตกรรม เจ้าหน้าที่มูลนิธิฯ ห่อศพเรียบร้อยแล้ว นักข่าว ยังให้แกะผ้าออกแล้ว "จิกหัวศพ" ขึ้นมาถ่ายภาพ จะเอาไปทำอะไรเหรอครับ อยากรู้นัก มันน่าดูนักเหรอครับ อย่างน้อยผู้ตายก็เป็นคนๆหนึ่ง ทำแบบนี้ไม่เคารพศักดิ์ศรีความเป็นคนเลย

ผมเคยเห็นข่าว ที่หนุ่มญี่ปุ่นคลั่งแทงคนตาย 7 ศพ (ถ้าจำไม่ผิด) ที่กรุงโตเกียว แต่พอข่าวออกมา "ผมไม่เห็นเลือดแม้แต่หยดเดียว" ตำรวจญี่ปุ่น ใช้ผ้าใบขึง ขนาดคนเจ็บที่นำขึ้นรถพยาบาล เขายังไม่ให้เห็นหน้าเลย แล้วนี่สังคมไทยเป็นอะไร ซาดิสต์ ขนาดนั้นเลยเหรอ

ก็เลยมีคำถามอยากถามสังคมว่า

1. สื่อใช้เสรีภาพเกินขอบเขตหรือเปล่า?

2. ศักดิ์ศรีความเป็นคนในรัฐธรรมนูญเขียนไว้ทำไม?

3. สังคมซาดิสต์ อยากเห็นภาพรุนแรงจริงหรือเปล่า?

ป.ล. ผมว่าในเร็ววันนี้ ต้องเห็นเทป "ยิงแสกหน้า" ไปโผล่ในรายการ "ซาดิสต์ผ่านจอ" แน่นอน ล้าน%

*แก้ไขคำผิด  ซาดิตส์ --> ซาดิสต์  (หัวข้อกระทู้แก้ไม่ได้ครับ)*

แก้ไขเมื่อ 13 ม.ค. 52 12:16:55

แก้ไขเมื่อ 12 ม.ค. 52 20:52:15

แก้ไขเมื่อ 12 ม.ค. 52 20:51:43

จากคุณ : เทพทวนสยบมังกร - [ 12 ม.ค. 52 20:49:26 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com