Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

*** ทำไง blog ของเราถึงจะอยู่ในอันดับต้นๆของการค้นหาด้วย google ***

ตอนนี้เรากำลังจะไปศึกษาต่อต่างประเทศอะค่ะ ทีออสเตรเลีย และไปในรัฐ
    ในเมืองที่คนไทยไปกันน้อยมาก โดยส่วนมากเนี่ยนะคะ คนที่ไปเรียนต่อนอกจะ
    นิยมหาข้อมูลในเชิงประสบการณ์ตรงผ่านทางเนทเนี่ยแหละค่ะ ก็ได้แก่พวก blog
    พวกไดอารีออนไลน์แบบนี้อะค่ะ

จากประสบการณ์ของเราและคนอื่นๆที่จะไปเรียนที่เมืองเดียวกับเรา พบว่ามี
    ข้อมูลในส่วนนี้น้อยมาก สำหรับเมืองที่เราจะไป คือพอเราได้คุยเอ็มกะคนที่จะไป
    แบบเราเนี่ย ก็มีคำถามเดิมๆว่า อ่านบล็อกของพี่อ้อแอ้รึยัง เป็นคำถามเดียวเลย
    ค่ะ ซึ่งพี่คนนี้เค้าก็ทำบล็อกกับทางพันทิปนี่แหละ จนเราเองได้ไปค้นหาอยู่นาน จึง
    เจอของอีกคนนึง ซี่งคนอื่นก็ไม่เคยอ่านมาก่อนเหมือนกันค่ะ เพิ่งจะรู้ตอนเราบอก
    นี่แหละ (แล้วเค้าก็เป็นสมาชิกพันทิปด้วย)

ทั้งหมดนี้เลยเป็นแรงบันดาลใจให้เราอยากเขียนบล็อกของเราบ้างอะค่ะ เพื่อให้
    เป็นข้อมูลกับคนรุ่นหลัง เพราะจากบล็อกของทั้งสองท่านข้างบน ข้อมูลมันยังไม่
    ต่อเนื่องอะค่ะ เราเองก็เลยจะทำมั่ง พยายามลงข้อมูลเยอะๆ และนำเสนออย่างต่อ
    เนื่อง

ทีนี้เลยคิดขึ้นมาว่า จะทำยังไงให้เวลาที่คนเค้าค้นหาเกี่ยวกับเมืองๆนี้ หรือรัฐที่เรา
    ไปเรียนนี้ แล้วบล็อกของเรามันขึ้นมาในอันดับต้นๆหน่อยอะค่ะ ไม่ต้องถึงกับหน้า
    แรกก็ได้ แต่ของสักภายในไม่เกิน 15 หน้าแรกอ่ะค่ะ เราจะพอมีวิธีที่ทำอะไรได้
    บ้างไม๊คะ ที่จะให้มันอัพอันดับขึ้นมา ตอนนี้เราลองหาดูยังไม่เจอเลยค่ะ เป็น 30
    กว่าๆหน้า

ยังไงรบกวนคนที่ทำงานหรือเรียนด้านนี้แนะนำด้วยนะคะ ที่ทำไปก็หวังว่าจะได้เป็น
    ประโยชน์แก่คนรุ่นหลังๆอะค่ะ ที่อยากไปเรียนต่อที่เดียวกับเรา

แก้ไขเมื่อ 21 ม.ค. 52 20:23:38

แก้ไขเมื่อ 21 ม.ค. 52 20:23:22

จากคุณ : เทเลทับขี้ - [ 21 ม.ค. 52 20:22:24 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com