Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

คำว่า "คะ" กับคำว่า " ค่ะ" มันใช้ยากตรงไหนคะ

ขอออกตัวก่อนนะคะว่าที่มาตั้งในห้องนี้เพราะเจอหัวข้อกระทู้ที่ใช้คำสองคำนี้ผิดอย่างโจ่งแจ้ง แล้วความรู้สึกที่เกิดคือ รำคาญโว๊ย แค่นี้ใช้ไม่เป็นหรือไง

ไม่เข้าใจเลยว่า มันใช้ยากตรงไหน สำหรับคนที่ใช้ไม่เป็น รบกวนอ่านค่ะ /รบกวนอ่านรายละเอียดตามนี้นะคะ

คะ คำนี้เราจะใช้พูดลงท้ายเพื่อให้ดูสุภาพขึ้น เช่น ไปไหนมาคะ ( ไม่ใช่ไปไหนมาค่ะ) หรืออาจขึ้นเสียงสูงบ้างในกรณีพูดเชิ่งเป็นคำถาม เช่น เมื่อได้ยินไม่ชัด ก็อาจถามว่า คะ ? ซึ่งมีความหมายเหมือนกับว่า อะไรนะคะ

ค่ะ คำนี้เป็นคำลงท้าย มักใช้ในประโยคคำตอบ เช่น ทานข้าวมาหรือยัง ต้องตอบว่า ทานมาแล้วค่ะ หรือ ยังค่ะ

คำสองคำนี้อาจใช้ในทางอื่นได้อีก แต่ที่กล่าวมาด้านบนคือ ที่เราเราท่านท่านใช้กันทั่วไป และเราคนไทยควรใช้ให้ถูกต้องค่ะ ( ไม่ได้เครียดเกินนะคะ แต่เบื่อพวกชอบใช้แบบส่งๆ ชุ่ยๆ)

สำหรับคนที่มักใช้ผิด เพราะสะเพร่า รบกวนแก้ไขสักนิด เพราะการใช้ที่ถูกต้อง จะทำให้คุณดูดีมากขึ้นค่ะ แต่สำหรับคนที่คิดว่าเท่ห์ ดูโนะเนะ เรา (รวมทั้งคนหลายๆ คน) ไม่ได้คิดอย่างนั้นค่ะ เรารู้สึกรำคาญ และ อนาถ

จากคุณ : เบื่อ - [ 24 ม.ค. 52 02:29:49 A:192.168.0.17 X:124.120.192.183 TicketID:161857 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com