Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

สวมวิญญาณเด็กเกรียนอีกครั้ง " ผมได้ขึ้นหน้าหนึ่งหัวสีแล้วพี่"

ขอบคุณพวกพี่มากๆ นะครับ ที่ได้มีส่วนช่วยโปรโมตความไม่ดีของผม ทำให้ผมและครอบครัวได้รับการประจานว่าเป็นปัญหาใหญ่ในสังคม อาจมีผลต่อความมั่นคงในการดำรงชีวิตของพวกพี่ได้ ถึงกับได้ขึ้นหน้าหนึ่งใน นสพ.

จากข่าวพี่ก็รู้นะครับ ผมไม่เกิน 8 ขวบแน่

ฐานะทางครอบครัวก็ไม่ดี
    แต่มันไม่ใช่ข้ออ้างในความผิดทีผมทำหรอกครับ
    ผมผิดเองครับพี่

แต่ผมอายุไม่เกิน 8 ขวบ ทำความผิดตามประสาเด็กที่ไม่รู้จักคิด จับผมประจานแบบนี้ เป็นการแก้ปัญหาที่น่ารักมากครับพี่

ผมเข้าใจแล้วครับ ว่าการซ้ำเติมกันคืออะไร การพูดแต่ในแง่ร้ายๆ คืออะไร
    ผมไม่แปลกใจว่าทุกวันนี้ทำไมสังคมถึงมีแต่การจับผิดกัน สังคมมองโลกในแง่ร้ายกัน ทำตัวเองให้ดูสูงด้วยกันลดค่าของคนอื่นลง

ผมยก คห.ของผมมาไว้ด้านบน
    คห. จขกท

ปัญหาเด็กติดเกมส์มีเยอะใช่ไหมครับ

แต่ที่เราสนใจเพราะเคสนี้เพราะเป็นเด็กรับบริจาคแล้วเอาเงินบริจาคไปเล่นเกมส์ซึ่งเป็นกระทำที่ส่งผลต่อคนอื่น(ถูกต้องไหมครับ)

ถ้าเขาไม่โกหกเป็นเงินเขาเอง คลิปที่เราดู+ซับนรกที่แต่งเติมเพื่อให้เด็กดูเกรียนมากขึ้น ก็คงไม่ได้เป็นประเด็นมากใช่ไหมครับ

แล้วถ้าร้านเกมส์เข้มงวดเรื่องอายุเด็กที่เข้าเล่น+การแต่งกายชุดนักเรียน
    หรรือสังเกต พฤติกรรมเด็ก ก็อาจไม่มีเกิดคลิปนี้ใช่ไหมครับ

ถ้าสารวัตรนักเรียนหรือตำรวจทำงานมากขึ้นก็คงไม่เกิดเหตการณ์นี้ใช่ไหมครับ

ถ้าแม่ของเด็กเข้าใจวิธีการเลี้ยงลูก เด็กอาจไม่เป็นแบบนี้ใช่ไหมครับ

ถ้าเราไม่ได้จุดกระแสใน Web ต่างๆ ผู้ที่เกี่ยวข้องคงไม่ได้เข้ามาดูแลใช่ไหมครับ ทั้งๆที่มีเรื่องปัญหาของเด็กที่ใหญ่กว่านี้อีกหลายปัญหา แต่ไม่ได้เป็นข่าวเราเลยไม่รู้

ประเด็นที่ผมตั้งคือ ผมรู้สึกรับไม่ได้กับในบางความเห็นในกระทู้แนะนำ ทำให้ผมตั้งกระทู้ที่ 2 เพื่อให้ลองคิดดูว่าถ้าคุณเป็นเด็กอายุไม่เกิน 8 ขวบ อยู่ในบรรยากาศขณะนั้น คุณว่าน้องมันคิดได้หรือว่าสิ่งที่มันทำเป็นความผิดข้อหาหลอกลวงขนาดเป็นปัญหาต่อสังคมอย่างมาก เหมือนกับที่เราโตขึ้นบางการกระทำที่เราทำไปก็รู้สึกว่าไม่ผิด มาคิดได้อีกทีก็ตอนโตขึ้นอีกระดับ

** สำหรับผู้ที่บอกว่าไม่เคยทำเลย ผมนับถือจริงๆครับ โดยส่วนตัวผมทำไป 4 ข้อ ตอนทำก็ไม่ได้คิดว่ามันผิด

** แต่บางคนรู้ว่าบางอย่างผิด แต่บางทีห้ามใจตัวเองไม่ได้ก็ต้องทำ ปัจจุบันบางอย่างบางเวลาผมก็เป็น

จริงๆ ถ้าไม่เป็นข่าวผมว่ามันอาจจะมีวิธีที่อ่อนโยนกว่าที่เป็นอยู่

สุดท้ายผมโทษร้านเกมส์ที่ไม่รู้จักสังเกตและกวดขัน
    และคนตั้งกระทู้ที่ว่า มาดูกันอนาคตของชาติ เพราะเป็นการชี้นำสังคมให้จับผิดเด็ก ถ้าเปลี่ยนหัวกระทูเป็น "ทำไมร้านเกมส์ถึงปล่อยให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ได้" ผมว่าคนที่ตอบกระทู้และสังคมจะมุ่งไปอีกทางนึง

แต่ตอนนี้สังคมมันมุ่งมาที่เด็กแล้ว ไม่รู้ว่าตอนมันไปเรียน เพื่อนๆ จะว่ายังไง
    ถ้ามันจะไปหาเด็กเรียน เด็กเรียนมันจะรับเป็นพวกไหมหนอ

ขอบคุณครับพี

http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A7437641/A7437641.html

http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A7453127/A7453127.html

http://www.matichon.co.th/khaosod/view_news.php?newsid=TUROd01ERXdNVE13TURFMU1nPT0=&sectionid=TURNd01RPT0=&day=TWpBd09TMHdNUzB6TUE9PQ==

แก้ไขเมื่อ 31 ม.ค. 52 00:04:36

จากคุณ : โอชิน77 - [ 30 ม.ค. 52 18:11:27 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com