Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ความไร้จรรยาบรรณของสื่อเมืองไทย

http://www.dek-d.com/board/view.php?id=1231428

จากเหตุการณ์เมื่อวันที่ 30 ม.ค. 2552
    เกิดเหตุนร.จากร.ร.กองทัพบกอุปถัมภ์เพชราวุธวิทยาฯทะเลาะวิวาทกับร.ร.พระโขนงพิทยาลัย
    เกิดการแทงกันจนใส้ทะลัก ซึ่งสื่อต่างๆต่างลงความเห็นว่าร.ร.พระโขนงพิทยาลัยเป็นฝ่ายผิด
    ซึ่งนั่นทำให้ร.ร.ของเราเสียชื่อเสียงอย่างร้ายแรง
    เป็นสิ่งที่เรายอมรับไม่ได้จริงๆ ถ้าคุณอยู่ในเหตุการณ์คุณจะรู้ว่าใครกันแน่คือคนผิด
    แล้วไอสื่อปากปีจอก็ลงข่าวซะโอเวอร์ เพื่อจะดึงยอดขายของตนเอง
    ไม่ได้คำนึงถึงผู้อื่นว่ากว่าเค้าจะสร้างชื่อเสียงขึ้นมาได้ขนาดนี้ใช้เวลานานแค่ไหน
    มันต้องมาพังลงเพราะปลายปากกาของคุณ เพราะความกระหายเงินของคุณ
    ผมเสียใจนะครับที่เชื่อสื่อมาตลอดไม่ว่าข่าวไหนก็ตาม
    แต่เมื่อเหตุการณ์มันเกิดขึ้นที่ร.ร.ของผมเองทัศนะของผมที่มีต่อสื่อได้เปลี่ยนจากหน้ามือเป็นหลังเท้าทันที สื่อเมืองไทยเหตุใดจึงโสมมเยี่ยงนี้ ใส่ใข่ได้ก็ใส่ ต_แ_ลสิ้นดี
    ก่อนทำอะไรลงไปเนี่ย ผมอยากจะขอให้ท่านลองใช้สมองของท่านคิดทบทวนให้ดีเสียก่อน
      อีกประเด็นที่ผมอยากจะพูดถึงก็คือ ร.ร.ที่แทงชาวบ้านเค้าเนี่ย เป็นถึงร.ร.ในพระอุปถัมภ์ในสมเด็จพระ
    เจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดา  สิริโสภาพัณณวดี ทำไมถึงไม่มีจิตสำนึกเอาซะเลย
    ไม่ทราบว่าท่านเป็นชาวพุทธหรือปล่าว เพราะศาสนาเราไม่ได้สอนให้คนมีจิตใจหยาบกระด้างเยี่ยงสัตว์แบบนี้ ในวัดในวายังกล้าทำการกระทำที่สังคมไทยไม่อาจจะยอมรับได้เช่นนี้
    เพียงแค่มองหน้ากันเท่านั้น คุณถึงกับก่ออาชญากรรมเช่นนี้เลยอย่างนั้นหรอครับ
    ต่ำมากๆ ผมอยากจะฝากเพื่อนๆเอาไว้นะครับ
    เราเป็นชาวพุทธ เป็นชาวไทยด้วยกัน รักกันไว้เถอะครับ
    แล้วการใส่ใข่ของสื่อเนี่ยครับ อยากให้ไปลองพิจารณาศีล5ดูนะครับเผื่อว่าจะคิดอะไรได้บ้าง

ผมก็ขอฝากไว้เท่านี้แหละครับ ... ขอบคุณครับ

ฝากด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

*ข้อความนี้ทุกความคิดเห็นเป็นของงนักเรียนนะค่ะ ไม่ใช่อาจารย์*

แก้ไขเมื่อ 03 ก.พ. 52 12:28:40

แก้ไขเมื่อ 02 ก.พ. 52 22:19:02

แก้ไขเมื่อ 02 ก.พ. 52 22:17:54

จากคุณ : beauliiz - [ 2 ก.พ. 52 22:17:06 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com