Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ภาพข่าวของ นสพ ไทยรัฐ วันที่ 8 กพ. 2552 รุนแรงไปรึเปล่าคะ .. เอาใจเขามาใส่ใจเราบ้างนะคะ

วันนี้เดินผ่านแผงหนังสือพิมพ์ สะดุดตากับหนังสือพิมพ์ไทยรัฐมากๆ

ไม่ใช่แค่เราคนเดียวที่ยืนดู มีอีกสามคนยืนดูร่วมกับเรา
    และพูดออกมาเหมือนที่เรากับแฟนพูดว่า
    ทำไมถึงไม่เซ็นเซอร์ ,, น่ากลัว ,, น่าสงสาร ฯลฯ

ไม่มีใครซื้อ เพราะหดหู่ใจ ดูเสร็จก็เดินออกมาจากหน้าร้าน
    .
    .

ภาพที่เห็น คือศพ 3 ศพ ที่เสียชีวิตอย่างน่าอนาจใจ

เลือดเลอะเปรอะเปื้อน ใบหน้าแสดงถึงความเจ็บปวดก่อนเสียชีวิต

...

ไทยรัฐมีการตลาดแบบนี้หรอคะ
    คุณถือว่าประสบความสำเร็จที่เรียกให้คนสนใจหนังสือพิมพ์ของตนเองแล้วใช่รึเปล่า ?

แต่การกระทำของคุณ ..
    ไม่ต่างอะไรกับ "การมีความสุขความสำเร็จบนความทุกข์ใจของคนอื่น"

- ทำไมถึงไม่คิดที่จะให้เกียรติผู้เสียชีวิตบ้าง

ภาพมันไม่น่าดูเลยรู้ไหมคะ
      เค้าไม่ได้เป็นผู้ร้ายที่คุณจะเอาขึ้นหน้าหนึ่งประจาน
      ขนาดคนปกติเวลาถ่ายรูป ยังอยากให้คนอื่น เห็นรูปตัวเราเองให้สภาพที่น่าดูเลย

- ทำไมไม่คิดในทางกลับกันว่า

"ถ้าศพเหล่านั้นคือญาติของคุณ คุณจะรู้สึกอย่างไร"

คนที่เสียชีวิตเวลาที่สภาพศพไม่น่าดู เวลารดน้ำศพ ญาติๆยังเอาผ้าปิดบังเลย
      การกระทำแบบนั้น เป็นการให้เกียรติผู้ตายไงคะ  
      แต่นี่คุณที่ไม่ใช่ญาติทำให้คนทั้งประเทศเห็นสภาพของพวกเขาได้อย่างไร

เรายืนดูก็จริง แต่ไม่ได้สนใจที่จะซื้อมาอ่าน มันอึ้งกับสิ่งที่ได้เห็นมากกว่า

ทำไมชีวิตของคนเหล่านั้น ถึงโชคร้าย ขนาดที่เสียชีวิต ก็ยังมีหนังสือพิมพ์ฉบับนี้มาซ้ำเติม

ไม่ได้อคติกับไทยรัฐ แต่วันนี้เดินดูฉบับอื่นๆแล้ว ไม่เจอที่โหดร้ายขนาดนี้เลยจริงๆ

เราอาจจะบรรยายความรู้สึกที่มี ออกมาเป็นคำพูดได้ไม่ดีนัก
    เพราะมันเป็นความรู้สึกที่อยู่ในใจลึกๆ ว่า "ไม่ควรทำ"

ถ้ามันไม่เหลือบ่ากว่าแรง ช่วยเซ็นเซอร์ บ้างนะคะ

ขอบคุณค่ะ

ปล. ไทยรัฐอาจคิดว่าการที่เราตั้งกระทู้ยิ่งทำให้คนอยากเห็นอยากรู้
    แต่เราไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้อีกจริงๆ เราบอกเพราะคิดว่าคุณคิดไม่ออก หลังจากบอกไปแล้ว คิดว่าคุณจะคิดออกแล้วนะคะ ว่า อะไรคือสิ่งที่ควรจะทำ

ต้องขออภัยผู้เสียชีวิตและญาติผู้เสียชีวิตที่พูดพาดพิงถึงนะคะ

(เพิ่มประโยคนิดหน่อยค่ะ)

แก้ไขเมื่อ 09 ก.พ. 52 00:14:24

จากคุณ : what will i be - [ 9 ก.พ. 52 00:04:09 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com