Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

รายการพินิจนคร ทีมงานดูขยันดี เนื้อหาค่อนข้างดี เด่นสุดคือกราฟฟิก ชอบมากครับ แต่...

ขอติก่อนนะครับ เมื่อคืนมีข้อผิดพลาดนะครับ ไม่รู้ว่าทีมงานหรือทางสถานีได้ตรวจสอบเทป
    ก่อนออกอากาศหรือเปล่า คือ ช่วงก่อน3 ทุ่ม มีแว้บนึงมันขึ้นว่าMedia Offline นะครับ
    สำหรับคนทำรายการถือเป็นแผลได้เลยนะครับ สงสัยคงถ่ายภาพมาเยอะจัด คนตัดต่ออาจจะเบลอ(55)
    ( Media Offline คือการที่ภาพที่เราตัดต่อไว้นั้นมันหายไป มันจะขึ้นแถบสีแดงพร้อมคำว่า
    Media Offlineและวันที่ของฟุตเทจภาพ กลางจอทีวีครับ)
    ยังไงก่อนเอามาออกอากาศซ้ำ ช่วยแก้ไขด้วยนะครับ

มาที่ส่วนดีบ้างครับ นั่งดูเกือบต้นรายการ ขอชมคนทำกราฟฟิกว่าทำได้ดีมากๆครับ
    เหมือนการตัดภาพวาดมาแปะแต่ทำให้เคลื่อนไหวแบบ2มิติ เป็นภาพวาด ต้นไม้ เขียวๆ
    บ้านเรือนไทยแล้วมีลูกมะกอก ลูกยางนาลอยผ่าน
    (ลองนึกถึงภาพจิตรกรรมฝาผนังตามวัด แต่เคลื่อนไหวแบบ2 มิตินะครับ)

แล้วพอถึงสมเด็จพระเจ้าตากสินออกรบ ก็นำภาพวาด มาทำเป็นอนิเมชั่น
    อย่างภาพ สมเด็จพระเจ้าตากสินทรงม้า เคลื่อนที่ไปข้างหน้าแบบ2มิติ มียิงปืนใหญ่
    อีกฝั่งยิงลูกธนูสวนมา หยดเลือดแหมะหน้าจอ เจดีย์ค่อยๆหักลงมา ภาพทุบหม้อข้าว
    ทั้งหมดทำมาจากภาพวาดทั้งสิ้น เยี่ยมๆ

ผมชอบเทคนิคนี้มากเลยครับ ชวนให้นึกถึงหนังอนิเมชั่นที่ชอบอย่าง Persepolis หนังเกี่ยวกับชาวอิหร่าน
    (ถูกขอร้องไม่ให้ฉายตอนจัดเทศกาลหนังในไทย แต่มีVCDให้เช่าแล้ว และหนังสือฉบับภาษาไทยก็มีขายแล้วเช่นกัน)
    และอีกเรื่องคือเครดิตท้ายของ Lemony Snicket's A Series of Unfortunate Events
    (อยากให้เรื่องนี้ไม่มีโชคร้าย) ที่จิม แคร์รี่เล่นด้วย
    ขอปรบมือให้คนทำกราฟฟิก ครับ

จากคุณ : ลูกอีสาน - [ 10 ก.พ. 52 12:24:44 A:192.168.0.17 X:202.142.193.21 TicketID:168002 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com