Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เพิ่งได้ดู Batman ภาคแรกของ ทิม เบอร์ตัน ผมว่ามันเจ๋งกว่าของโนแลนนะ

สารภาพตามตรงเลยนะครับ ตอนแรก ผมคิดว่า Batman Begins และ the Dark Knight ของโนแลนเจ๋งมากๆ สนุกสุดๆ แต่ผมไม่เคยดู Batman ของ ทิม เบอร์ตันเลยครับ ผมเคยดู Batman Forever กับ Batman and Robin ของ โจแอล ชูมักเกอร์มาก่อน ซึ่งมันก็ออกแนวปัญญาอ่อนนะครับ ส่วนของ ทิม เบอร์ตัน ไม่เคยดูมาก่อนเลย แต่ก็ได้ยินมาบ้างว่าค่อนข้างดี แต่ก็ไม่เคยคิดจะหามาดู ด้วยความที่ว่าหนังมันเก่าเกิน

แต่สุดท้าย ก็ได้ดูจนได้ครับ ยืมแผ่นเพื่อนมาดู ก็บอกตามตรงครับ ว่ามันสุดๆ คือไม่รู้จะอธิบายยังไง แต่มันคือความสุดยอดแบบสุดๆ ที่ผมไม่เคยรู้สึกกับหนังเรื่องไหนมาก่อน อารมณ์ที่ได้ชม แนวทางการนำเสนอ บรรยากาศ แบบนี้ ผมไม่เคยเห็นจากหนังเรื่องไหนมาก่อนเลย

น่าแปลกใจมาก ทั้งที่หนังดำเนินเรื่องแบบค่อนข้างเชื่องช้า ซึ่งผกติผมจะไม่ชอบหนังเดินเรื่องช้าๆ แต่แบทแมนของเบอร์ตัน กลับไม่น่าเบื่อเลยสักนิดเดียว คือก็ไม่รู้ว่าทำไมเหมือนกัน อาจจะเป็นเพราะดนตรีประกอบ หรือบรรยากาศของหนังที่มันยอดมากๆ ก็ได้

ฉากแอคชั่นบอกตามตรงว่าค่อนข้างเชยมากๆ และถ้าเทียบกับฉากแอคชั่นสมัยนี้ อาจจะเรียกได้ว่าถึงขั้นห่วย แต่ว่าคือ น่าแปลกใจที่ว่ามันก็ไม่ได้ทำให้หนังแย่ลงแต่ประการใด

ขออธิบายสั้นๆ แบทแมนของทิมเบอร์ตันนั้น เดินเรื่องช้า ดูเหมือนไม่มีอะไรน่าตื่นเต้นเลย แต่ความช้าๆ ไปเรื่อยๆนี่แหละ ที่ทำให้ผมอึ้งได้

อย่างฉากเปิดเรื่องที่เป็นดนตรีเปิดเรื่อง ไม่มีอะไรเลย มีแค่ดนตรีบรรเลงไปเรื่อยๆ แต่ผมว่า ดนตรีนี่มันเจ๋งมากๆเลยนะ แค่นั่งฟังดนตรีบรรเลงนี่ ก็มันส์แล้ว

หรืออย่างฉากที่แบทแมนขับรถพานางเอกไปถ้ำค้างคาวครั้งแรก รถมันก็วิ่งไปเรื่อยๆ ไม่ได้มีฉากแอคชั่นอะไร แต่ผมรู้สึกว่า มันเท่มากๆ รู้สึกตื่นตาตื่นใจกับการที่เห็นรถแบทแมนวิ่งผ่านป่าท่ามกลางความมืด

อีกเรื่อง โจ๊กเกอร์ ที่รับบท โดย แจ็ค นิโคลสัน ยอดเยี่ยม ไม่แพ้ โจ๊กเกอร์ ของฮีท เลดเจอร์ เลยครับ แสดงกันคนละแนวทางเลย แต่ยอดเยี่ยมไม่แพ้กัน

ว่าแล้ว ต้องรีบไปหา Batman Returns มาดูโดยด่วนแล้วครับ

จากคุณ : Master and Commander - [ 13 ก.พ. 52 14:07:31 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com