Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ประมาณว่าสyrเพเหระ No.2 : Trend ที่เกิดจากซีรีย์ญี่ปุ่น ~ อิทธิพลของละครที่มีต่อสังคม

ละครก็เป็นแค่ละคร .... ปกติเรามักได้ยินกันอย่างนั้นนะคะ

ในส่วนของละครที่ฉายในบ้านเราเมืองเรา(ไม่จำกัดว่าเป็นละครชาติไหนน้า)

ก็เป็นที่วิพากษ์วิจารร์จากหน่วยงาน และ จากประชาชนในหลาย ๆ ด้านด้วยกัน โดยเฉพาะประเด็นที่ว่า "ละครมีอิทธิพลต่อสังคมไหม ?"

บ้างก็ว่า ... ละครน่ะ จะเอาอะไรกับมันมาก

บ้างก็ว่า ... เอ๊ะ พวกนี้ไม่มีศีลธรรม จรรยารึไง เรื่องพวกนี้ บลา ๆๆๆๆ ยังดูอยู่ได้ เป็นที่ตัวอย่างที่ไม่ดีแก่เยาวชนนะ

บ้างก็ว่า ... นึกว่าเด็ก(ตื๊ด เซนเซ่อร์ )ไม่มีหัวคิดหรืออย่างไร คิดกันเองได้(เว้ย)

จากนั้นประเด็นก็จะเบี่ยงว่า ... เฮอะ ... รสนิยมต่ำ ดูละครของประเทศนี้สิ ดีกว่า ... เห็น ๆ

แล้วก็จะมีการตอบโต้ที่ว่า ... ไม่รักชาติ ... อะไรก็ว่าไป

แล้วก็ทะเลาะกัน แล้วก็ดิสเครดิตกัน แล้วก็มีคำตอบคลาสสิคสรุปสุดท้าย

"รีโหมตอยู่ในมือท่าน"

ไม่ชอบก็ไม่ต้องดูสิ(วะ)คะ

แป่ว !!!!!!!!

แล้วเพื่อน ๆ คิดว่าละครดัง ๆ ซักเรื่องที่ทำให้เกิดผลอะไรในสังคมได้บ้างรึเปล่าคะ

คิมุเคยได้ยินมาบ้างว่าละครญี่ปุ่นดัง ๆ ก็ทำให้เกิด trend ในบ้านเมืองเค้านะคะ พอมองให้ลึก ๆ ลงไปก็มาคิดว่าหรือเค้าจะใช้ละครเพื่อเป็นการจุดประกายความคิดอะไรบางอย่าง นอกจากเป็นไปเพื่อความสนุกอย่างเดียว ก็ไม่ถึงกับว่าเป็นแบบนั้นทุกเรื่องหรอกค่ะ แต่อย่างน้อยก็ซีซั่นละเรื่องสองเรื่องล่ะน่า

อย่างไรก็ตาม trend ที่เกิดขึ้นก็ไม่ใช่ว่าจะเป็น trend ดีเสมอไปนะคะ ก็มีทั้งดีและไม่ดีแหละ

อ่ะ ลองมายกตัวอย่างกันดูดีกว่าว่าละครญี่ปุ่นเรื่องไหนก่อให้เกิด trend อะไรบ้าง

Fashion การแต่งตัว

อันนี้เบสิคนะ ละครเรื่องไหนดัง ๆ ก็มีคนแต่งตัวเลียนแบบค่ะ

อย่างแว่นของโอซามุ ใน asunaro hakusho ขายดีเป็นเทน้ำเทท่า ทั้ง ๆ ที่แว่นโบราณมากมาย

ผู้ชายผมยาวกันทั้งเกาะเมื่อ waka mono no tsubete ออกฉาย

ทรงผมของชูจิ จาก Beautiful lfe ฮิตอย่างแรงในปี 2000

อาชีพ

HERO ฉายปั๊บ สายอาชีพอัยการพุ่งปรี๊ดเฉือนชนะอาชีพทนายแชมป์เก่าของเด็กนิติ

Good Luck ! อัตราการสมัครงานของสายการบินเพิ่มเป็นเท่าตัว

Long Vacation พาให้หนุ่ม ๆ ไปเรียนเปียโนกันเป็นแถว

PRIDE ยอดคนดูฮอกกี้พุ่ง 300 % ผู้ปกครองพาบุตรหลานไปสมัครเรียนฮอกกี้ช่วงฤดูร้อน

Trend ทางสังคม

CHANGE ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อว่าละครเรื่องนึงมีผลกระทบต่อการเมืองญี่ปุ่นพอสมควร แนวคิดเกี่ยวกับนักการเมืองที่เปลี่ยนแปลงไป เริ่มเปิดโอกาสให้คนอายุน้อยเข้าทำงาน ประชาชนเริ่มเปลี่ยนทัศนคติเกี่ยวกับการเลือกตั้ง

จะว่าไปถ้าทำละครแนวคิดดี ๆ สร้างสรรค์  ๆ ให้ดังระเบิดซักเรื่อง ก็คงสามารถปลูกฝังแนวคิดให้ประชาชนได้บ้างนะคะ ^ ^

แล้วเพื่อน ๆ คิดว่าอย่างไรกันบ้างในหัวข้อนี้ มาคุยกันค่ะ

จากคุณ : kimurafreek - [ 17 ก.พ. 52 11:12:26 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com