Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอนอกเรื่องค่ะ เรื่องการสะกด คำว่า " ค่ะ คะ " เห็นมีกระทู้บอกเยอะเราเลยอยากบอกบ้าง

อ่านเจอในหลายห้อง หลายกระทู้   การใช้คำ  ที่มีสมาชิกหลายท่านห่วงใย เราก็เป็นอีกคนค่ะ
    คำว่า  ค่ะ  
    จะอธิบายยังไงดี  อธิบายยากจริงๆ
    เคยอ่านเจอหลายกระทู้ที่พยายามเข้ามาบอกนะคะ   ว่าให้ใช้ภาษาให้ถูกต้อง   ช่วยกันเข้ามาอธิบายเพิ่มทีนะคะ  
    ตอนนี้คิดว่าหลายคนคงเข้าใจผิด ว่า  คำว่า  ค่ะ  อ่านว่า  คะ

ใครหัวอกเดียวกับเรา  ช่วยมาบอกเราที รึว่าเราต้องทำใจ ยอมรับ แล้วผ่านเลยไปดี

จากคุณ : ซาลาเปาขนมจีบ - [ 20 ก.พ. 52 20:27:36 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com