Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

อย่าให้ความเห็นของคุณกลายเป็นหมัน........เพราะคำว่า"เฉลิมไทยไหลตามน้ำ"

ช่วงนี้เห็นคำนี้บ่อยกว่าปกติ.....จนรู้สึกรำคาญ

คนแบบนี้ เคยมีประสบการณ์สัมผัสใกล้ตัวอยู่พักนึงครับ

แบบว่า พอผมวิจารณ์เพลง วิจารณ์หนัง เรื่องที่ชอบไม่ชอบ

จะต้องมีไอ้ตัวนี้สอดปากขึ้นมาว่า ไปวิจารณ์เขาทำไม.....เป็นนักวิจารณ์ หรอ

(((อ้าว ไอ้ฉัด))).......

แรกๆ ก็ในวงสนทนาเพื่อนฝูง เราก็ช่างมัน เพื่อนมันก็ฮากัน เออจริง เอ็งเก่งมาจากไหนมาวิจารณ์เขา

หลังๆผมรู้สึกว่า มันไม่ขำนะครับ........มันทำให้เรากลัวที่จะแสดงความเห็น ต่อสิงต่างๆ

ที่ผมอยากจะบอกก็คือ แสดงความเห็นแบบที่คุณจะแสดงไปเหอะครับ
    ไม่ต้องมาบอก เฮ้ย ตามน้ำอะ...
    ความเห็นแบบนี้ ไปแสดงในวงประชุมที่ไหน มันก็ไร้สาระมากๆ เลยนะครับ

ไม่มีความเห็นก็หุบปากไป ......จะมากวนเท้าหาอะไร?
    บางครั้งเจอความเห็นที่ "อุ๊ยดีนะ เราไม่ได้ไหลตามน้ำ....."
    จะบอกทำไมครับ ความกล้าในการแสดงความเห็นแย้งคุณยังไม่มีเลย

ผมว่าความเห็นขำๆยังดูดีกว่าเลย (แบบว่า เข้ามาดู.......จะยาวไปถึงไหนน้า)

ในขณะเดียวกัน....
    ถ้าแสดงความเห็นก็ต้องกล้าพอจะยอมรับความเห็นของตนเองด้วย

กล้าโพสขอโทษ.....ไปตามสมควร
    หากคุณยอมจำนนต่อความเห็นที่ขัดแย้งความเห็นของคุณ

แค่นี้ครับ......

แก้ไขเมื่อ 22 ก.พ. 52 02:02:06

จากคุณ : ว่างก็อ่าน - [ 22 ก.พ. 52 01:59:51 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com