Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

Jdrama Analysis : Long Vacation ~ วันหยุดยาวแห่งชีวิต (สปอยด์แน่แท้)

กระทู้อวย Long Vacation โดยแท้ค่ะ  เนื่องจากว่า .......

ถ้าพูดถึงทาคุยะจะคิดถึงละครเรื่องไหน ... ประโยคนี้เคยนำไปถามเพื่อนฝูงบ่อยครั้งค่ะ  ร่วมด้วยการสังเกตสังกาเพื่อนพี่น้องในบอร์ดว่า เวลาพูดถึงละครของป๋ามักจะกล่าวถึงละครเรื่องไหนกัน

ปรากฏว่ากินกันไม่ลงระหว่าง Pride กับ Love Generation เรื่องอื่น ๆ ก็พูดถึงบ้างประปรายทั้งเก่าใหม่

แต่เรื่องที่ Hot Hit ในญี่ปุ่นระดับเดียวกับ Love Generation หรือ Pride อย่าง Long Vacation ดูเหมือนจะไม่ค่อยเป็นที่พูดถึงเท่าไรนักค่ะ หรือ กรณีพูดถึงก็จะประมาณเก่าจัง นางเอกไม่สวย เอื่อย .... อะไรประมาณนี้

แอร๊ยส์  ขอแก้ต่างอย่างแรง (ถึงที่ว่ามาจะจริงบ้างก็เหอะนะ แหะ ๆ)

ถึง Long Vacation จะไม่กุ๊กกิ๊ก น่ารักน่าหยิกประมาณ Love Generation

ถึง Long Vacation จะไม่มีพระเอกเท่ห์จี๊ดใจ หรือ นางเอกหวานหยดแบบ Pride

แต่ละครเรื่องนี้ก็มีดีของมันนะคะ หลายอย่างด้วย แก่แต่เก๋า เก่าแต่เจ๋งค่ะขอบอก

ก่อนจะพูดถึงประเด็นที่ประทับใจ ขอบอกกล่าวเรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ เกี่ยวกับละครเรื่องนี้ซักนิดนึง

1.ละครเรื่องนี้ออกอากาศในเดือนเมษา(ละครช่วง spring ปี 1996) วันจันทร์สามทุ่ม ซึ่งคงทราบกันดีว่าเป็นละครช่วงที่เรียกว่า getsu 9 นะคะ เป็นเรื่องแรกที่ทาคุยะได้รับบทนักแสดงนำชายในละคร getsu 9 ค่ะ

2.เมื่อละครตอนแรกฉายจบรายการ smapxsmap ตอนแรกก็ฉายต่อทันทีในเวลาสี่ทุ่มเศษ ๆ ค่ะ

3.เรตติ้งเฉลี่ยละครเรื่องนี้อยู่ที่ประมาณ 29.2 %

4.เกิดปรากฏการณ์ว่าวันจันทร์สาว ๆ จะรีบกลับบ้านไปดูละครมีการตั้งชื่อปรากฏการณ์นี้ว่า Monday9NoOut

5.ในขณะที่ละครเรื่องนี้ออกอากาศเหล่าชายหนุ่มหันไปเรียนเปียโนเป็นงานอดิเรกกันเป็นแถว

6.แมนชั่นที่เซนะ(พระเอก)อาศัยอยู่เป็นสถานที่ท่องเที่ยวสุดฮิต เรียกว่า เซนะมัง ป้ายโฆษณา Don’t Worry, Be Happy ก็ฮิตสุดขีด(หัวใจของเรื่องเชียวแหละวลีนี้)

7.ผู้ทำเพลงประกอบละครคือ CAGNET ค่ะ เป็นวง POP จากอเมริกา สำหรับคิมุถือว่าเป็นเพลงร่วมสมัยมากมาย

ทีนี้มาพิจารณาแง่มุมประทับใจใน Long Vacation กันค่ะ

จากคุณ : kimurafreek - [ 22 ก.พ. 52 16:07:56 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com