Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

..............ดับเบิ้ลเอ โฆษณาคุณ เกินจริงไปหรือเปล่าครับ เรื่องต้นกระดาษอ่ะ มันก็ค้นยูคาลิปตัสดีๆนี่เอง................

...สวัสดีครับ

...วันสองวันนี้ มาตงิดๆกับโฆษณาปลูกต้นกระดาษ ของดับเบิ้ลเอ

...เห็นในโฆษณา....มีผู้ชายอยู่คนหนึ่ง บอกว่าปลูกต้นกระดาษแล้ว ประมาณว่ามีทองมีหยองเต็มตัว ชีวิตดีขึ้นเห็นๆ!!!! ตีกอล์ฟด้วย...-_-" อะไรประมาณนี้

...ไอ้ต้นกระดาษนี่มันก็ต้นยูคาลิปตัสดีๆนี่เองไม่ใช่หรอครับ แหมม

...ทำไปปลูกอยู่ริมทุ่งนา ปัดโธ่.....

เอาง่ายๆนะครับ เอาเท่าที่พอจะรู้มา....

...............ต้นยูคาลิปตัส มีคุณสมบัติที่ดีอย่างหนึ่ง คือ มันโตไว

...ในเมื่อมันโตไว.....มันย่อมแย่งสารอาหารในดินได้ดีกว่าพืชชนิดอื่นๆ

...ในเมื่อแย่งสารอาหารได้ดี...ทำให้ดินตรงนั้นมันจะเสื่อมโทรม

...ในเมื่อมันเสื่อมโทรม แล้วข้าวที่ปลูกข้างๆจะไปเหลืออะไรครับ

...ต้นกระดาษเนี่ย ทำไมต้องเปลื่อนชื่อมันก็ไม่รู้ มันเหมาะที่จะปลูกในแหล่งที่ดินไม่ค่อยจะดี ปลูกอะไรไม่ค่อยจะขึ้น

ไม่ใช่มาปลูกกลางทุ่งนาแบบนี้...!!! จริงไหม

เกิดชาวบ้าน ชาวนาเชื่อโฆษณานี้ หันไปปลูกต้นกระดาษที่ว่า...

ดินเสื่อมโทรมลง...ที่นาที่ปลูกไว้จะเป็นยังไงครับ

ไม่จริงหรอกครับ โฆษณามันโอเวอร์มากกกก...ปลูกแล้วรวย....

รวยจริงหรือเปล่า...ดินจะเสื่อมโทรมไหมครับ....

แล้วอีกหน่อย ดินเสื่อมโทรม ดับเบิ้ลเอจะรับผิดชอบยังไงครับ....

ถึงคุณจะหว่านปุ๋ยลงดินยังไง ถึงคุณจะบอกว่าไอ้ต้นเนี่ย รากมันลึกมาก เหอๆ

ไปหาที่อื่นดีกว่าไหมครับ ที่ว่างเปล่าเสื่อมโทรมอ่ะ ไปซื้อมาปลูกเองดีกว่าไหม...

ผมไม่อยากให้ชาวนา ชาวไร่ ตกเป็นเหยื่อโฆษณาด้วยการชักจูงแบบนี้...

ขอบคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 25 ก.พ. 52 21:18:50

จากคุณ : หลานยายจุล - [ 25 ก.พ. 52 19:29:46 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com