Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ข้อสงสัย...ในสาปภูษา

เมื่อคืนนั่งดูสาปภูษา
    มีข้อสงสัยสอบถามผู้รู้ครับ

1. สรุปว่ารัชสมัยในหนังสือกับละครนี่ต่างกันใช่ไหมครับ
    ในหนังสือถ้าเป็นเรื่องเกี่ยวกับการกบฎของประเทศราช
    น่าจะเกิดในรัชกาลที่ 3 แต่ในละครประมาณว่าเกิดในรัชสมัยของรัชกาลที่ 5
    เนื่องเมื่อคืน เจ้าสีเกดพูดว่าจะขอพระเมตตาจากพระพุทธเจ้าหลวง

2.เสด็จฯ ในเรื่องประทับอยู่ในหรือนอกพระบรมมหาราชวังครับ
    เนื่องจาก หากอยู่ในพระบรมมหาราชวัง คงไม่สามารถมีเรือนไทยประทาน
    ให้เจ้าติสสะ และเจ้าสีเกดอยู่ ภายในพระบรมมหาราชวังได้ ประกอบกับ
    ดังนั้น จึงน่าจะอยู่นอกพระบรมมหาราชวังได้ไหมครับ

3.ท่านหญิงฉาย ท่านหญิงโฉม ในเรื่องกล่าวว่าเป็นธิดาของ
    เจ้าคุณกลาโหม ซึ่งถ้าในรัชกาลที่ 5 คือ เจ้าพระยาสุรวงษไวยวัฒน์
    (วร บุนนาค) ซึ่งดำรงตำแหน่งเป็น สมุหกลาโหม ในรัชกาลที่ 5
    ซึ่งคนทั่วไปมักเรียกบิดาท่านว่า เจ้าคุณทหาร หรือ เจ้าคุณกลาโหม
    เป็นแค่ลูกเจ้าพระยา ถ้าเป็นสมเด็จเจ้าพระยายังว่าไปอย่าง
    ทำไมถึงเรียกท่านหญิง
    ทำไมถึงเรียกบ้านตัวเองว่าวัง ตอนที่บ่าวของหญิงโฉมมาตามไปพบ

4.ตอนที่หญิงอาฆาตมาดร้ายเจ้าสีเกดว่า ในวังนี้จะไม่มีใครใหญ่เกิน
    ตนเองได้ สรุปว่า ทั้งหมดอยู่ในพระบรมมหาราชวังหรือเปล่าครับ
    เนื่องจากถ้าจะเอาการดำเนินเรื่องอยู่ในรัชสมัยรัชกาลที่ 5
    เสด็จต้องอยู่ในพระบรมมหาราชวัง เพราะพระพุทธเจ้ายังทรงมีพระชนม์ชีพ
    ยังไม่มีการออกมาอยู่ยังสวนสุนันทา หรือออกมาอยู่พระเจ้าลูกเธอ
    พระเจ้าลูกยาเธอ หรือ ออกมาอยู่กับเจ้าพี่เจ้าน้องนอกวัง

ผมชอบดูนะครับเรื่องนี้
    สนุกดี สงสารและเข้าใจเจ้าสีเกดจับใจ
    แต่พอรายละเอียดที่มาเสริม มันดูขัดก็เลยขัดใจนิดนึงครับ
    ขอบคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 27 ก.พ. 52 14:02:35

แก้ไขเมื่อ 27 ก.พ. 52 14:02:35

จากคุณ : เรือนแก้ว...ติกาหรัง - [ 27 ก.พ. 52 13:59:17 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com