Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

กฎ-กติกา-มรรยาท ในการตั้งกระทู้

กฎ-กติกา-มรรยาท ในการตั้งกระทู้

http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A7542818/A7542818.html

สืบเนื่องมาจากกระทู้ข้างบนนี้ คุณปฏิทินเสนอความคิดเรื่องขอเปลี่ยนชื่อห้องจาก "เพชรพระอุมา" เป็น "เพชรพระอุมา-พนมเทียน"

แต่คุณปฏิทิน ก็โดนน็อคตั้งแต่ยกแรกเพราะเจอหมัดสวนเลยเข่าอ่อน (อันนี้ท่านพี่ทินพูดสรุปไว้เองนะคะ ว่าโดนน็อค หุหุหุ)

ดังนั้น ประเด็นเปลี่ยนชื่อห้องจึงตกไป แล้วมีประเด็นใหม่เกิดขึ้นมาคือ กฎ-กติกา-มรรยาท ในการตั้งกระทู้

และจากการที่เพื่อนๆสมาชิกได้เข้าไปแสดงความคิดเห็นไว้ ดิฉันก็เข้าไปนั่งอ่านอีกรอบ และคัดลอกความคิดเห็นของเพื่อนๆสมาชิกที่มีต่อประเด็นนี้มาไว้ตรงนี้แล้ว

รบกวนสมาชิกทุกๆท่าน (รวมทั้งหลายๆท่านที่ซุ่มอยู่ด้วยนะคะ) รบกวนเข้ามาอ่านและเสนอแนวทางความคิดกันด้วย เพราะตอนนี้ห้องเราก็มีผู้ดูแลกล่องดำแล้ว ความคิดเห็นส่วนใหญ่เป็นไปในทิศทางใด และรวมถึงความคิดเห็นส่วนน้อยที่สามารถยอมรับความคิดเห็นส่วนใหญ่ได้ และอยู่กันอย่าง สงบ และ มีความสุข เหมือนที่เราเป็นอยู่ทุกวันนี้

เมื่อได้ผลสรุปเป็นที่พอใจของทุกๆคนแล้ว ผู้ดูแลกล่องดำก็จะได้นำเอา "กฎ-กติกา-มรรยาท ในการตั้งกระทู้" ไปฆ่าเชื่อและบรรจุลงกล่องดำ เพื่อความเป็นระเบียบ เรียบร้อย ของห้องเรานะคะ

ข่างล่างนี้คือ "ความคิดเห็นของเพื่อนๆสมาชิก" ที่แนะนำไว้ค่ะ

๑) เรื่องกระทู้อื่นที่ไม่เกี่ยวกับเพชรแต่เกี่ยวกับคุณลุงพนมเทียน ผมคิดว่าน่าจะตั้งได้อยู่แล้ว เพื่อนๆก็คงไม่มีใครว่าอะไรหรอกครับ  
    (คุณล่องฟ้า ความคิดเห็นที่ 7)

๒) ประเด็นที่เกี่ยวข้อง ,เฉียดๆ หรือไม่เกี่ยวข้องกับเพชรฯแต่เกี่ยวข้องกับเพื่อนๆ ในห้องเพชรฯ ก็แตกแขนงได้อยู่นะคะ
    (คุณเสี่ยวลี่ ความคิดเห็นที่ 8)

๓) เราโพสเรื่องเพชรพระอุมากันเป็นหลัก แต่ก็มีเรื่องของคุณลุงพนมเทียน นิยายใกล้เคียง นิยายเพชรพระอุมาที่แต่งต่อกันเอง การ์ตูน(รวมทั้งเลโก้ของดิฉัน) ดารานักแสดง เรื่องของเพื่อนๆห้องนี้ หรือแม้แต่นอกเรื่องต่างๆ ...เราใช้เพื่อนๆดูแลกันเองค่ะ
    (คุณwalnutsoda ความคิดเห็นที่ 11)

๔) กติกาถ้าตั้งขึ้นก็ต้องทำ ถ้าไม่ทำก็จะท้วงกันอีก ครั้นถ้าใครผิดพลาดไป แหลมไป ติงกัน สีของน้ำใจก็ชักจะขุ่นๆ

ชุมชนคนน้อย เห็นหน้า เห็นใจ อยู่กันแบบรักใคร่ถ้อยทีถ้อยอาศัย อบอุ่นใจ

ถ้าเกิดวันหนึ่ง สถานการณ์ผันไปสู่จุดๆ หนึ่งที่กฎกติกาเริ่มมีความจำเป็น
    เราเห็นด้วยว่าตอนนั้นก็จะต้องตั้ง และตั้งไปตามสถานการณ์ความจำเป็นนั้นๆ ดีกว่า
    (คุณp o o k p u i  คิดเห็นที่ 14)

๕) กระทู้อื่นก็ตั้งได้ เมื่อก่อนก็มีทู้นอกเรื่องเยอะแยะมากมาย
    ตั้งทู้ยินดีต้อนรับ ทู้สุขสันต์วันเกิดก็ยังเห็นเลยค่ะ

เพียงแต่ว่าอย่านอกเรื่องจนน่าเกลียด เท่านั้นเอง..  
    (คุณviee ความคิดเห็นที่ 15)

๖) ปล.แต่น้องโอว่าบางเรื่องที่นอกเรื่องแต่โพสคุยกะคนในห้องก็เหมือนคุยก่าเพื่อนๆ ที่อาจไม่ตรงกับเพชรฯ แต่เหมือนได้คุยกับคนที่พูดเรื่องเดียวกันน่ะ
    มันมีความสุขดีค่ะ
    (คุณsassyyakusa ความคิดเห็นที่ 17)

๗) ส่วนเรื่องตั้งกฏผมว่าไม่ต้องตั้งเพิ่มแล้วล่ะครับ
    โดยพื้นฐานเรื่องของกฏกติกา มารยาทในการใช้เวบบอร์ดทางพันธุ์ทิพย์ก็มีอยู่แล้ว

สำคัญคือเรารักเพชรเหมือนกันต่างหาก คนรักเพชรด้วยกันจะคุยเรื่องอื่นบ้าง
    ก็คงไม่แปลกอะไร

และที่น่ากลัวกว่านั้นคือ ถ้าเพชรเริ่มเดินกล้องถ่ายทำเมื่อไหร่ แล้วในห้องเรายังว่างเปล่า
    ไม่มีกระทู้เกี่ยวกับหนังเลย...    มันน่าเศร้านะครับ   คิดดู...

ผมถึงมาเรียกร้องเรื่อง ความรักและมิตรภาพไง
    (คุณWorraps ความคิดเห็นที่ 21)

๘) ถ้าอย่างนั้น เวลาเราจะตั้งกระทู้ เราก็ตั้งไปว่า [กระทู้นอกเรื่อง] (ข้าพเจ้าเองก็ทำอยู่บ้าง) หรือ [กระทู้ชวนคุย] -หนังสือเรื่องนั้น นี้ อะไรก็ว่าไป
    ก็น่าจะได้อยู่นะคะ ถ้ามันไม่นอกเรื่องสุดกู่จนเกินไปนัก

ข้าพเจ้าก็เป็นคนนึงเหมือนกันที่ใครเผลอจิ้มตั้งผิดห้องก็ช่วยๆกันตบให้เข้าห้องเพชรฯ เพราะคิดอยู่แล้วว่าเพื่อนๆห้องนี้ส่วนมากใจดี อยู่กันได้โดย " มิตรภาพ " และเอาฮา(อันหลังนี้มีเยอะ-เช่นข้าพเจ้า แหะแหะ) - -'
    (คุณบินไปในฟ้ากว้าง ความคิดเห็นที่ 22)

๙) กระทู้นอกประเด็น เรื่องตั้งไม่ได้พี่คิดว่าสมาชิกส่วนใหญ่คงไม่มีปัญหา
    แต่ก็อาจมีส่วนน้อยนิดที่เถรตรง บอกว่าตั้งไม่ได้ ก็คิดว่าน่าจะมีเหมือนกัน

อย่างว่าครอบครัวเล็กก็ต้องฟังกันทุก ๆ เสียงครับ
    (คุณปฏิทิน ความคิดเห็นที่ 23)

๑๐) แต่ยังเคืองกระทู้"น้อยปืนโต"ทั้งที่เนื้อหาก็มีเรื่องเพชรฯเข้ามาเกี่ยวอ่ะ..หายไปได้ไงครับ...ทีห้องอื่นลงนอกเรื่องไม่เห็นจะมีใครกล้าทำอะไร...อันนี้น่าคิดครับ...ใครพอให้คำตอบผมได้บ้าง?...เพราะยังเคือง+เดือดไม่หายครับ...สงสัยต้องลองของ..หึหึหึ  
    (คุณหนุ่มเหน่อ ความคิดเห็นที่ 24)

** สำหรับข้อนี้ คุณหนุ่มก็ได้คำตอบที่กระจ่างไปเรียบร้อยแล้วนะคะ ^ . ^ **

๑๑) สำหรับน้องใหม่แล้วบ้างครั้ง ถ้าจะตั้งกระที่ไม่เกี่ยวกะเพชรฯ

ก็กระดากอย่างที่คุณปฏิทินว่า  ถ้ามีกติกามารยาท

บอกให้ทราบว่า เพชรพระอุมาคือพนมเทียน

เพราะงั้นงานเขียน ที่เกี่ยวกับคุณพนมเทียนสามารถตั้งกระทู้ได้ทุกเรื่อง

ก็จะเพิ่มความกระจ่างให้กับสมาชิกใหม่ค่ะ
    (คุณenv42_tay ความคิดเห็นที่ 26)

๑๒) ที่สำคัญคือ เท่าที่ตะวันได้สัมผัสมา สมาชิกในบ้านเราใจกว้างทุกคนอยู่แล้ว ถึงจะมีใครมาตั้งกระทู้นอกเรื่อง หรือกระทู้ที่ไม่ค่อยจะเกี่ยวข้องกับคลับเรานัก

เราก็ไม่เคยว่ากล่าวหรือทำให้คนตั้งกระทู้ต้องเสียน้ำใจเลยนี่คะ

อย่างมากก็แค่บอกว่าเค้าตั้งกระทู้ผิดห้อง (แต่ก็แจมตอบกระทู้ด้วย) เท่านั้นเอง

การที่มีคนตั้งกระทู้นอกเรื่องที่ไม่เกี่ยวกับเพชรพระอุมาโดยตรง
    แล้วสมาชิกที่เข้าไปตอบไม่มีใครทักท้วง
    ก็น่าจะถือได้ว่าเป็นการแสดงถึงการยอมรับกระทู้เหล่านั้นแล้วนะคะ

แต่ถ้าเราจะมีการบอกกติกาเกี่ยวกับการตั้งกระทู้
    เพื่อให้สมาชิกได้เข้าใจตรงกัน ก็น่าจะเป็นสิ่งที่ดีค่ะ
    (คุณtaone ความคิดเห็นที่ 27  )

๑๓) บางครั้งคนเราก็อาจกลัวการเปลี่ยนแปลง
    แต่ถ้าไม่ลองเริ่ม เราก็จะไม่มีวันได้รู้ ว่าผลมันจะออกมาเป็นอย่างไร
    เราค่อยๆเก็บ รวบรวม ข้อมูล-เหตุผล ที่ทุกๆคน บอกกล่าวมา
    แล้วค่อยๆมาถก-เถียง-คิด และหาข้อสรุปกันดีกว่าค่ะ
    เวลายังมี ค่อยๆทำๆกันไป
    เดี๋ยวก็หาทางออกได้เองล่ะคะ

ช้าๆ ได้พร้า เล่มงาม แต่ ถ้าช้าเกินไป พร้าอาจตกไปอยู่ในมือผู้อื่นแล้ว

แนะนำกันมาเถอะนะคะ แล้วเรามาประมวลผลกันอีกทีหนึ่ง ว่าจะดำเนินไปในทิศทางใด

แตกต่างได้ แต่ไม่แตกแยก
    กล้าคิด กล้าทำ แต่ก็ไม่แหกโค้งจนผิดกฎจราจร
    (คุณsandhurst ความคิดเห็นที่ 30)

๑๔) สำหรับที่ห้องเพชรล่าสุด มีคนเข้ามาโหวตกล่องดำ ถึง ๗๑ ราย
    ก็ถือว่าพอตัว พอสมควรอยู่ครับ สำหรับห้องนี้

เราเข้ามาก็ทำตามกฎใหญ่  แต่ถ้ามีกฎ(ที่ไม่คับแคบนะครับ)ในกลุ่ม
    เพิ่มเติมอีกก็คงไม่เกิดความเสียหายแต่อย่างใด  
    (คุณปฏิทิน ความคิดเห็นที่ 31)

๑๕) สำหรับการโพส.ที่ผ่านมาผมก็เห็นมีการโพสเรื่องอื่นๆ ได้เหมือนกันนะ ..
    (คุณTaboonkam ความคิดเห็นที่ 35)

นะคะ รบกวนเข้ามาอ่าน และแสดงความคิดเห็นกัน หนึ่งเสียงของคุณปฏิทิน ที่สะท้อนเป็นกระทู้นี้ออกมาดิฉันว่าสำคัญอยู่ค่ะ

เราเคารพในความคิดเห็นของกันและกัน ยินดีและเต็มใจนำมาปฏิบัติเพื่อความสุข ความสามัคคีของ "ห้องเพชรพระอุมา" ค่ะ

แต่ถ้าประเด็นนี้ หาข้อสรุปกันไม่ได้ ดิฉันว่าก็ไม่ต้องคิดมากกันนะคะ ยังไงเราก็อยู่กันเหมือนพี่-น้อง เหมือนครอบครัวอยู่แล้ว  แต่ถ้าสรุปได้ก็ดีค่ะ

แหะๆๆ smile

จากคุณ : sandhurst - [ 1 มี.ค. 52 23:46:13 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com