Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ความจำสั้นแต่รักฉันยาว...อาจจะเป็นแค่หนัง แต่มันมากกว่านั้นครับ

เมื่อวานเพิ่งไปดูความจำสั้นแต่รักฉันยาว...

รู้ครับว่าดูกันเกือบหมดแล้ว  แต่ก็ขอเข้ามาบอกสั้นๆว่า  รู้สึกดีจังกับหนังเรื่องนี้  

ถึงแม้เนื้อเรื่องจะเกี่ยวกับความรักในแบบของคนรักของคน 2 คู่  ที่สถานการณ์ดึงให้เข้ามาเกี่ยวข้องกัน...

แต่สำหรับผม  สิ่งที่สัมผัสได้คือความรักอีกรูปแบบหนึ่งที่โอบล้อมหนังเรื่องนี้ต่างหากครับ ที่มันคลอเคียงไปกับแกนเรื่องตลอดตั้งแต่ต้นจนจบ  มองไม่เห็นแต่สัมผัสได้อย่างอบอุ่น  รู้สึกอย่างนั้นจริงๆครับ

(สปอยล์)

ความรัก...ที่มนุษย์มีให้ต่อกัน ความมีน้ำใจโอบอ้อมและอบอุ่นที่คนต่างวัยกันมีให้กันต่างหากล่ะครับคือแกนหลักของเรื่อง  มนุษย์ทุกคนมีความงดงามซ่อนอยู่  คุณจะทำไหมกับการที่จะลุกขึ้นขับรถจากกรุงเทพไปชุมพรเพื่อไปดูแลคนแก่ที่ไม่ใช่ญาติพี่น้องของคุณ  คุณเก็บสุนัขข้างถนนมาเลี้ยงเพราะสงสารนั่นก็คือความงดงาม  คุณยอมลำบากทำในสิ่งที่คิดว่าดีที่สุดเพื่อทนุถนอมความรู้สึกของชายชราเพื่อให้เขาได้อยู่ใกล้สิ่งที่เขารัก  ชลอเอาความคุ้นเคยจากบ้านหลังหนึ่งที่ไกลแสนไกล....มาปลูกลงในบ้านอีกหลังหนึ่ง  ที่ชายชราคนนั้นจำต้องมาอยู่และอาจเป็นบ้านหลังสุดท้ายในชีวิต  เพียงเพื่อให้เขาได้รู้สึกอบอ่น  การกระทำนี้มันยิ่งใหญ่งดงาม  มันไม่ได้มีค่าตอบแทนเป็นเงิน  แต่มันเป็นความสุขใจที่มนุษย์คนหนึ่งได้ทำให้กับมนุษย์อีกคนหนึ่ง....

นี่ต่างหากครับคือความงดงามที่หนังเรื่องนี้มอบให้ผม  น้ำใจของคนนั้นงดงาม  ถ้าคุณจะเก็บเกี่ยวความงดงามนี้มาปลูกในหัวใจคุณ  แล้วรินรดมันด้วยความเมตตาที่มีอยู่ในตัวคน  ต้นไม้นี้ก็จะงอกงาม ผลิดอกออกใบเป็นความสุขที่อิ่มใจ  บางครั้งคนเราถวิลหาความรักแบบหนุ่มสาว...จนลืมไปว่า  ยังมีความรักในรูปแบบอื่นๆที่นำมาซึ่งความสุขที่งดงามไม่แพ้กัน...

ขอบคุณครับสำหรับ"น้ำใจ"ของคนทำหนังที่หยิบยื่นเรื่องนี้มาให้ผมได้สัมผัส  ขอบคุณจริงๆครับ

ปล. อยากจะเขียนยาวๆครับ  แต่เจ้านายเริ่มมองมาแล้วครับ ผมจำต้องจบลงอย่างสั้น  เพราะเกรงใจ"น้ำใจ"ของเจ้านาย  ที่อาจจะกลายเป็น"น้ำโห"  ที่ผมมาอู้งาน  บ๊าย   บายครับ

แก้ไขเมื่อ 09 มี.ค. 52 09:36:07

จากคุณ : ผู้ชายซอยสิบ - [ 9 มี.ค. 52 09:33:13 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com