Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เมื่อกี๊ดูเป็นต่อ ช่วยคอนเฟิร์มทีว่าเราได้ยินไม่ผิดใช่มั๊ยคะ?

ไม่รู้ว่ามีใครได้ยินเหมือนเรามั๊ย ที่คุณอู๊ด พูดว่า

"ไม่ทราบว่า เมื่อเช้านี้ ผู้ปกครองพวกมรึ(ง) ผัดเห (รี้)ย ให้กินหรอคับ พี่น้องครับ"

เหมือนหูฝาดไปเองหรือเปล่าไม่แน่ใจ แต่จำได้ว่าตอนฉากแรกเลย ก่อนเพลงไตเติ้ลอ่ะค่ะ ตอนได้ยินหันมองหน้ากันกับน้อง แล้วน้องถามว่า คำนี้ กบว.ไม่เซ็นเซอร์หรอคะ หรือ18+ ใช้ได้คะ ไขข้อข้องใจให้ทีค่ะ

ประเด็นที่ถามนี่คือ ไม่แน่ใจ กับถ้าใช่ ทำไมเค้าถึงไม่เซ็นเซอร์ เพราะพูดถึงตัวนั้นจริงๆ แล้วสื่อว่าเป็นคำด่าหรือมีนัยยะอื่นๆ
    แต่คำตอบที่ได้บางอันก็ว่าดัดจริตบ้าง โง่บ้าง และอื่นๆอีกต่างๆนา ค่อนไปทางดัดจริตนั่นหละ

ส่วนตัวแล้ว คำด่าพวกนี้ไม่เคยใช้ในชีวิตประจำวันค่ะ เพื่อนเราก็ชายหญิงชาวรากหญ้าทั้งหลายแหละค่ะ มันแปลกหรอคะที่คุยกับเพื่อนสนิท โดยไม่ต้องกรู มรึง และด่าเอาฮา เอามันส์ เอาสะใจ ส่วนใหญ่ใช้ชั้น แก เค้า หรือเรียกชื่อกันอะไรแนวๆนั้นค่ะตกลงเราดัดจริตหรือนี่ เฮ้อ!!

เอาเป็นว่าตั้งแต่ดูฟรีทีวีมาเราไม่เคยดูละคร หรือซิทคอม ที่ใช้คำนี้(แบบตรงๆและโจ่งแจ้ง)แล้วกันค่ะ มันเลยรู้สึกแปลกใจ ว่ามันเกินไปนิดมั๊ย เพราะเวลาไปดูหนังในโรงหนัง ได้ยินบ่อยๆแต่มาออนแอร์ฟรีทีวียังเซ็นเซอร์ ตุ๊ดๆๆ ไปครึ่งเรื่องเลย

แรงจริงๆ เฉลิมไทย

แก้ไขเมื่อ 13 มี.ค. 52 18:03:51

จากคุณ : Up tO AoR - [ 13 มี.ค. 52 02:04:02 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com