Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

**************** Seven nights in Japan **************

.

เมื่อวานผมกำลังนั่งทำอะไรเพลินๆ...โดยเปิดโทรทัศน์ทิ้งไว้เป็นเพื่อน

ทันใดได้ยินเสียงเพลงซึ่งเคยคุ้นหู หวาน...เศร้าสร้อย กระทบโสตประสาท

จนต้องหันไปมองที่จอ ปรากฎว่าเป็นเพลงประกอบโฆษณารายการนึงทางช่อง 3 ที่พาไปเที่ยวฮิโรชิมาหรือไงเนี่ยครับ

ผมไม่ทราบความหมาย ไม่รู้ภาษาญี่ป่น

แต่เสียงของเธอทำให้ต้องย้อนรำลึกกลับไปไกลเหลือเกิน

ราวปี 2519 ช่วงกำลังเตรียมตัวเข้ามหาวิทยาลัย
    เพื่อนชวนไปดูหนังเรื่องนึง ซึ่งก็ไปเป็นเพื่อนมันอย่างเสียไม่ได้ อิดออดๆอยู่นั่นกว่าจะไปได้

แต่หนังเรื่องนี่กลับกลายเป็นหนึ่งในหลายความทรงจำ

เพลงนี้คือเพลงหลักในหนังตามชื่อหัวกระทู้นั่นเองครับ

จนบัดนี้ยังไม่ทราบเลยว่าเพลงชื่ออะไร

เป็นเรื่องราวของนายทหารเรือเชื้อสายราชสกุลจากยุโรป(หากจำไม่ผิด เล่นโดยไมเคิล ยอร์ค)
    มาพบรักกับสาวสามัญชาวญี่ปุ่น

ผมเคยฟังเพลงนี้ฉบับออริจินอลตอนไปรับประทานอาหารในร้าน Zen ที่เซ็นทรัลพระรามสาม เมื่อซักหลายเดือนมาแล้ว

ตอนกำลังจะตักข้าวเข้าปาก ทางร้านเปิดเพลงนี้พอดี

ผมถึงกับชะงัก...เอ่ยถามคู่ชีวิตซึ่งนั่งอยู่ตรงข้าม

คุณจำเพลงนี้ได้มั้ย...

ได้สิ....แล้าเราก็ย้อนความหลังถึงหนังอันเป็นที่มาของเพลง ขณะทานอาหาร

แต่ที่ผมได้ยินเมื่อวานเข้าใจว่าเอามาเรียบเรียงและร้องใหม่ครับ

เสียงของเธอช่างทรงพลัง ในการถ่ายทอดความรู้สึก

อืมม์....ขนลุกครับ ตอนได้ฟัง...

แม้ได้ยินเพียงสั้นๆ

ผมอยากซื้อ CD เพลงนี้เก็บไว้จริงๆ

มีใครพอจะแนะนำว่าไปซื้อได้ที่ไหนบ้างมั้ยครับ...

ขอบคุณมากนะครับ...

...

จากคุณ : จอห์น สก๊อตต์ - [ 21 มี.ค. 52 09:05:50 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com