Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

The Nightmare Before Christmas ดูหนังสต๊อปโมชั่นเรื่องนี้แล้วอึ้งมากๆครับ

เคยรู้มาว่า สต๊อปโมชั่นมีมาก่อนเทคนิคแบบ ซีจีหรือคอมพิวเตอร์กราฟฟิค เป็นการถ่ายทีละชีอตๆ แล้วนัภาพมาเรียงต่อๆกัน เขาบอกว่ายากมาก ที่จะทําให้ภาพแต่ละเฟรมเคลื่อนไหวเหมือนมีชีวิตได้ แต่พอได้ดูหนังเรื่องน้ของทิม เบอตันแล้ว ผมขอยกเรื่องนี้ให้เป็น 1 ใน 10 หนังในดวงใจผมไปตลอดกาลเลยครับ

เคยอ่านบทวิจานย์ของนักวิจานย์และคนทัหนังว่า ฉากที่ผมของเซลลี่ นางเอกที่ทํามาจากผ้าขี้ริ้วของเรื่อง ผมปลิวไปตามลมนั้น สุดยอดมากมาย ขอตรบมือดังๆให้กับทางทีมงานครับ ชอบหนังของทิมเบอตันมานานแล้ว สอดแทรกแง่คิดดีๆไว้ว่า คนที่ดีหรือไม่ ไม่ได้วัดกันที่รุปร่างหน้าตาเพียงอย่างเดียว จิตใจต่างหากที่สัคัย เหมือน แจ๊ค สเกลลิงตั้น ราชาฮาโลวีนในเรื่อง ที่อยากทัให้คนอื่นมีความสวุข แต่เขาไม่ใช่ซาตานครอสนั่นเอง ทุกๆอย่างถุกกําหนดมาหมดแล้วครับ

อีกเรื่องที่สุดยอดมากๆ คือเพลงประกอบในหนังครับ ไม่เคยดุเวอชั่นภาษาอังกฤษเลยไม่รู้ว่าเป็นอย่างไร แต่ขอบอกว่า ตอนแปลเพลงเป็นไทยแล้ว ได้ใจมากๆ เข้ากันได้ดีมากๆ ใครรุ้บ้างครับว่า คนที่มาร้องเพลงประกอบนั้นเป็นใครบ้าง มืออาชีพมากๆเลย ถือได้ว่าเป็นหนังที่ดีมากอีกเรื่องหนึ่งเลยครับ

จากคุณ : ฮาโลวีน - [ 22 มี.ค. 52 19:23:55 A:192.168.0.17 X:124.120.241.4 TicketID:207359 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com