Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เกมส์ต่อคำ ๖๐ - แซยิด ๕ รอบ ครบ ๖๐ ปี ^ . ^

http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A7525846/A7525846.html#2270

และแล้ว กระทู้ ๕๙ หนุ่มใหญ่-วัยดึกดื่น ก็ต้องลาจากไปโดยที่พรานพวกเราไม่สามารถไปถึัฝั่งฝัน ๓๖๙๖ ได้ เพราะเสียงหัวเราะเยาะเย้ย-เย้ยหยัน ของพรานฟอง ที่สามารถปาดข้่าพเจ้าได้  ฮ่าฮ่าฮ่า ฮ่าฮ่าฮ่า ฮ่าฮ่าฮ่า ฮ่าฮ่าฮ่า ฮ่าฮ่าฮ่า

กระทู้นี้ ก็คงไม่รวมคำอีกเช่นเคย (เพราะขี้เกียจสุดๆค่ะ)

และเหมือนเช่นเคย
    ก่อนอื่น...ขอขอบคุณคุณโอจิ ผู้ริเริ่มเกม และทำให้เรามีอะไรสนุกๆ เล่นกัน

ขอบ คุณ คุณvivee_t, คุณฟองฟ้า ละอองเมฆ, คิงจัง Dr.King, คุณแซนด์ sandhurst, คุณแม่หมี lady little bear, คุณล่องฟ้า, คุณแอ่งฯ Oases, คุณพลอย Gueese, คุณแคท @^^@ (khattykha), คุณง่วงฯ, คุณลดา Ladarin และทุกๆ ท่านที่คอยสรุปรวบรวมคำที่ได้เล่นไปแล้ว...

ขอบคุณและขอบคุณเพื่อนๆทุกๆท่าน ที่เข้ามาเล่นเกม
    อาทิ เช่น คุณมาเฟีย ( Moviegangs) คุณหนุ่มเหน่อ คุณตะวัน คุณศิษย์รุ่นที่12 แห่งหนองน้ำแห้ง  คุณป้าจัน คูณช่อฟ้า (ใบระกา) ...คุณมะนาวจัง... คุณ gogonmu  คุณนุก นโปเลียน คุณบินไปในฟ้ากว้าง คุณน้องแมวดอย  คุณยามะ คุณๆๆๆ และ คุณMaeO คุณ...ที่ช่วยกันปาด ช่วยกันดันกระทู้ต่อคำจนแตกกระทู้มาเรื่อยๆ นะคะ (ถ้าตกชื่อใครไปที่เคยเข้ามาเล่น หรือเข้ามาคุยก็ขอโทษด้วยคะบ ตาลาย ตอนหาชื่อ)

ที่สำคัญ ไม่สามารถลืมได้เลยคือ ขอขอบคุณคุณปฏิทิน ผู้รวมรวมสถิติและยังเป็นท่านผู้พิพากษาคอยตัดสินให้ความยุติธรรมแก่ ขาซิ่งชาวหนองน้ำแห้งทั้งหลาย ยุติธรรมสุดๆคะ (เอาใจไว้ก่อน) ควบตำแหน่ง ปฏิทินนินจาชะแว๊ป ฮ่า ....

*** วันนี้คุณอ่านเพชรพระอุมา แล้วรึยัง?? ถ้ายัง ก็ไปหามาอ่านนะคะ เพื่อมิตรภาพของมหามิตร กระพริบตา

ผีเสื้อ ผีเสื้อ แนะนำวิธีเล่น (สำหรับสมาชิกใหม่ที่เข้ามาต่อคำ)

redrose ให้นำพยัญชนะตัวสุดท้ายของคำ/ประโยคที่มีคนต่อไว้ มาเป็นตัวอักษรตัวแรกของคำ/ประโยคที่เราจะต่อ (สระไม่นับนะคะ)**
    ตัวอย่าง...  บุญคำทำจมูกฟุดฟิด --> พยัญชนะตัวสุดท้ายคือ ด เด็ก
    คำที่จะต่อต้องขึ้นต้นด้วย ด เด็ก เช่น เดินอ้อมไปอีกทาง

redroseส่วนกติกาก็เหมือนเดิม

๑.คำที่นำมาต่อเป็นคำ ชื่อ วลี นาม ฯลฯ ต่างๆ ที่อยู่ในหนังสือเพชรพระอุมา
    (ควรอ้างอิงที่มาด้วย ว่าจากเล่ม/หน้าอะไร)

๒. คำที่ไม่จำเป็นต้องมีในหนังสือ แต่ต้องเป็นคำนาม (คน สัตว์ สิ่งของ สถานที่)...
    และอ้างอิงด้วยว่าเกี่ยวกับเพชรพระอุมาอย่างไร และอ้างแล้วคนทั่วไปรู้ด้วยว่าจริงไม่ใช่ตั้งขึ้นเอง  เช่น ถ้าให้ต่อ  ส เสือ...คำที่มาต่อก็คือ   สรพงษ์  ชาตรี  (ผู้ที่จะมารับบทมันตรัยในหนัง) อะไรทำนองนี้ (ยกเครดิตให้คุณฟองฟ้าเจ้าของไอเดีย)

๓. ถ้าเช็คก่อนว่าคำที่เราจะพิมพ์เคยมีคนอื่นเล่นมาก่อนหรือยัง
    ด้วยคำสั่ง Ctrl+F เพื่อค้นหาคำ ก็จะดีมากค่ะ คำจะได้ไม่ซ้ำกันนะคะ

๔. เพิ่มเติม คำใดลงท้ายด้วยพยัญชนะตัวหายาก (คือโดนวางระเบิด) ยกตัวอย่างเช่น คำที่ลงท้ายด้วย ฬ จุฬา ก็อนุญาตให้ต่อแบบในวงเล็บได้ คือ (มโห)ฬาร ดังนี้เป็นต้น (ต้นตำหรับภาษาไทยลื่นไหลโดยคุณแซนด์)

redrose ผู้ที่สามารถมากู้ระเบิดได้ จะได้รับโบนัส 10 คะแนน
    ผู้ที่มาวางระเบิด แล้วมากู้เอง ไม่ให้คะแนนนะคะ และไม่ต้องรอเวลา ผู้วางสามารถกู้ตอนไหนก็ได้

redrose ส่วนลูกระเบิดก็เอาตามว่าครอบคลุม ตัวเลขตั้งแต่ 1 - 9 และพยัญชนะ ที่น่าเกรงขามเช่น ฑ, ฆ, ฤ ,ฎ, ฏ, ฌ, ฒ, ฬ และ ฮ

redrose ส่วนอักษร ญ , ณ , ษ , ฐ จะถือว่าเป็นระเบิดขนาดเล็ก  ใครมากู้ ก็ได้ก็รับไป ๕ คะแนน

๕. ผู้ที่เป็นเจ้าของความเห็นที่เป็นเลขสวย (เลขเบิ้ล) ได้แก่ 11, 99, 111, 222, 333, 444, 555
    เรื่อยไปจนถึง 999, 1111, ฯลฯ จนกว่ากระทู้จจะเดี้ยง จะได้โบนัส 10 แต้ม

๖. เนื่องจากความสนุกของเกมส์อยู่ที่การปาดกัน ท่านผู้คุ้มกฎ (คุณปฏิทิน) จึงมีการให้คะแนนสำหรับผู้ที่ปาดเพื่อนได้โดยจะให้ 5 คะแนน และ คนที่โดนเพื่อนปาดก็จะถูกลบ 5 คะแนนเช่นกัน (แต่ถึงแม้ว่าจะโดนปาดมากว่าปาดเพื่อนได้ คะแนนก็จะอยู่ที่ 0 ไม่มีการติดลบแต่อย่างใด)

๗. การรวบรวมข้อมูล , การตั้งกระทู้ มีการแบ่งสันปันส่วนอย่างยุติธรรม คือคนละครึ่ง และให้จำเลยที่ ๒ เป็นคนตั้งกระทู้

๘. เนื่องจากสภาวะค่าครองชีพสูง และน้ำมันราคาพรุ่งพรวดขึ้นเรื่อย ๆ ดังนั้นทางเราจึงมีการเพิ่มโบนัสคะแนน (เฉพาะ)เลขสวย
    จาก ๑๐ เพิ่ม เป็น ๑๕  คะแนน ส่วนตัดแต้มฟาล์ว ๕ คะแนนเท่าเดิม

ข้อแม้คือ...  ข้อความที่มีการแก้ไข  แม้จะกู้ระเบิดได้ / ได้เลขสวย / ได้ปาด  ก็จะไม่ได้รับคะแนน/โบนัส

และยังมีเกมเสริมให้ยิงกันเล่นตลอดด้วยค่ะ คอยติดตามกัน .... ถ้าใครถือว่า ยิงแม่น เชิญเจ้าค่ะ......

รักคุณ รักคุณ รักคุณ รักคุณ

แก้ไขเมื่อ 31 มี.ค. 52 10:55:45

จากคุณ : sandhurst - [ 26 มี.ค. 52 17:39:17 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com