Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

สมบัติของพระราชา

เมื่อหลายปีก่อน (ประมาณสัก ๑๓ปี) มีนักธุรกิจคนหนึ่งไปหาอาตมาที่วัดสุทัศน์ฯ

เป็นนักธุรกิจที่ทำงานอยู่กับคุณเจริญ คุณหญิงวรรณา สิริวัฒนภักดี
    เมื่อพบกัน ท่านผู้นี้ก็แจ้งความประสงค์ของการมาพบ และเล่าเรื่องที่เป็นจุดประสงค์ ดังนี้...

" ท่านคงพอจะจำผมได้นะครับ เราเคยพบกันที่บ้านของคุณเจริญ คุณหญิงวรรณา สิริวัฒนภักดี
    ผมมีเรื่องอยากจะเล่าให้ท่านฟังดังนี้ว่า

เมื่อก่อนผมเป็นครูสอนวิชาภูมิศาสตร์และวิชาประวัติศาสตร์
    ปกติผมต้องไปค้นคว้าข้อมูลในหอสมุดแห่งชาติ
    ต่อมา ก็มีนักเรียนหญิงคนหนึ่งผูกเปีย ๒ ข้างเข้าไปค้นข้อมูลอย่างจริงจัง
    ว่างก็สนทนากันถึงเรื่องวิชาการ

... อยู่มาวันหนึ่งนักเรียนหญิงคนนั้นก็ชวนผมไปเที่ยวบ้าน
    โดยบอกว่าจะให้พ่อเลี้ยงข้าวหนึ่งมื้อ ในฐานะที่ให้ความรู้ด้านวิชาการ
    โดยมีการนัดแนะกันที่พระราชวังดุสิต สวนจิตรลดา
    โดยเธอบอกว่าเมื่อเข้าประตูที่ ๑
    แล้วขอให้บอกแก่คนที่เฝ้าประตูด้วยคำพูดนี้ ( เป็นคำเฉพาะ)
    ... ครั้นถึงวันนัดหมายผมก็เดินทางไปโดยรถแท็กซี่

เมื่อเข้าประตูผมก็มิได้สงสัย คงบอกเจ้าหน้าที่ตามนั้น
    ครั้นถึงขั้นที่ ๒ ผมก็บอกตามนั้นอีก เจ้าหน้าที่ก็อัธยาศัยดี ให้ความเคารพผมอย่างยิ่ง
    แต่พอถึงขั้นที่๓ ผมก็เริ่มเห็นภาพชัดเจนว่า...แท้ที่จริงเด็กผู้หญิงคนนั้นคือ
    " สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี "
    ซึ่งตอนนั้นยังมิได้เฉลิมพระยศนี้...
    ... ท่านครับ พอผมนึกออกก็เริ่มสั่นแล้ว

แต่เหตุที่ผมนึกไม่ออกนั้น เพราะผมไม่เคยคิดเลยว่า
    เจ้าฟ้าจะสนพระทัยในวิชาการอย่างจริงจัง
    เวลาค้นคว้าก็ทรงสืบค้นด้วยพระองค์เองทุกอย่าง
    ทรงค้นคว้าและจดจำอย่างขมีขมัน
    โดยมิได้มีข้าราชบริพารเข้าไปยุ่งเกี่ยวกับพระองค์
    และเวลาที่ทรงสนทนาก็ให้ความนับถือคู่สนทนา
    ยิ่งรู้ว่าผมเป็นครูสอนวิชาดังกล่าว

... เมื่อผมรู้ว่านักเรียนหญิงคนนั้นคือสมเด็จพระเทพฯ ผมก็ประหม่า
    และแล้วรถแท็กซี่ก็ถึงที่นัดพบ
    สักครู่พระองค์ก็เสด็จออกมาแล้วตรัสปฏิสันถาร
    ถึงตอนนี้ผมก็ก้มลงกราบกับพื้น
    และที่ทำให้ผมสั่นยิ่งขึ้นก็คือ
    ตอนนี้ผมรู้แล้วว่าคุณพ่อของเด็กผู้หญิงคนนี้คือ
    " พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว "

... ท่านครับ

สักครู่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวก็เสด็จออกมา
    ทรงมีพระพักตร์ที่ยิ้มแย้มแล้วตรัสว่า
    " เห็นลูกสาวบอกว่าเป็นเพื่อนกัน "
    เมื่อพระองค์ตรัสดังนี้
    ผมก็ก้มลงกราบด้วยความประหม่าเป็นที่สุด แล้วกราบบังคมทูลว่า
    " มิเป็นการบังอาจ พระพุทธเจ้าข้า "

... พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงมีพระมหากรุณาธิคุณตรัสว่า
    ขอให้ทำตัวตามปกติไม่ต้องประหม่าหรือกลัวแต่อย่างใด
    พระองค์ตรัสขอบใจที่ได้เป็นเพื่อนสนทนาในวิชาการดังกล่าว
    จากนั้นพระองค์ก็ตรัสว่า

" อันที่จริงก็มีผู้อยากขอเข้าเฝ้าฯ เป็นจำนวนมาก
    บางรายก็ขอนำเงินขึ้นทูลเกล้าถวาย แต่เราก็ไม่สามารถจะรับเงินของบางคนได้
    เราจะรับเงินของเขาได้อย่างไร ในเมื่อเงินที่เขานำมาถวายเรานั้น
    เป็นเงินที่เกิดจากการขายแผ่นดินของเรา
    เราจึงรับเงินนั้นไม่ได้
    ... ถ้าจะถามพระราชาอย่างเราว่าพระราชาอย่างเราต้องการอะไร
    เราก็ขอตอบว่า ... พระราชาอย่างเราต้องการคนที่ซื่อสัตย์
    เพราะคนที่ซื่อสัตย์ คือ สมบัติของพระราชาอย่างเรา "

... ท่านครับ
    ผมก้มลงกราบถวายบังคมพระองค์อีกครั้ง ด้วยความซาบซึ้งน้ำตาไหล
    ในพระมหากรุณาธิคุณ ที่พระราชทานพระบรมราชวโรกาสให้แก่ครูสอนหนังสือเล็กๆ คนหนึ่ง
    พระราชดำรัสของพระองค์มีคุณค่ายิ่งต่อชีวิตของผม
    จากนั้นพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวก็พระราชทานเลี้ยงก๋วยเตี๋ยว
    เป็นอาหารที่ผมรับประทานแล้วอิ่มตลอดชีวิต........

... ท่านครับ จากวันนั้นมา
    ชีวิตผมก็เปลี่ยนแปลงไป โดยที่ผมเองก็มิได้รู้ว่าทำไม
    ชีวิตของผมซึ่งเป็นครูต้องเปลี่ยนแปลงงานที่ทำโดยมิได้ตั้งใจ
    ชีวิตเจริญก้าวหน้าขึ้นตามลำดับ
    แต่พระราชดำรัสที่พระองค์ตรัสไว้นั้นจารึกอยู่ในใจผมเสมอ
    ... ผมอยากจะเรียนท่านให้ทราบเพียงเท่านี้แหละครับ

ถ้าท่านจะกรุณานำไปเล่าให้คนทั้งหลายได้รับทราบ
    ก็จะเป็นลาภของคนที่ฟัง
    เขาจะได้รู้ว่าพวกเขาควรทำอย่างไรจึงจะได้ชื่อว่าเป็นคนของพระราชา

อาจารย์ท่านนี้เมื่อเล่าจบก็ลากลับด้วยสีหน้าที่อิ่มสุขและน้ำตาที่คลอเบ้าตา

มิใช่เพียงอาจารย์ท่านนี้ที่อิ่มสุขเท่านั้น
    อาตมาเองซึ่งเป็นผู้ฟังก็อิ่มสุขน้ำตาคลอเบ้าเช่นเดียวกัน

บทความของ พระราชวิจิตรปฏิภาณ วัดสุทัศน์
    หนังสือพิมพ์สยามรัฐฉบับวันศุกร์ที่ ๕ ธันวาคม ๒๕๕๑

จากคุณ : Mr.Terran - [ 2 เม.ย. 52 15:34:17 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com