Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

###แผ่นโมฯ/แผ่นโคลน/ << มันคืออะไรเหรอครับ?###

เรื่องของเรื่องคือ เมื่อวานผมได้หาข้อมูลหนังเรื่องหนึ่งแต่แล้วก็ไปเจอเว็บที่ขายส่งหนังแผ่น DVD ที่ไม่มีลิขสิทธิในไทย ดูแล้วก็มีการสกรีนแผ่น มี Boxset ครบ

ในเว็บนั้นเค้าเรียกแผ่นพวกนี้ว่า "แผ่นโม"  ผมเลยลองหาข้อมูลต่อไปดูก็พอจะทราบว่าแผ่นโมเป็นเรื่องที่มีมานานแล้ว แต่ผมก็หาคำอธิบายไม่ได้ว่าแผ่นโมคืออะไร และเค้ามีวิธีการทำยังไงครับ?

ปล.ส่วนตัวเข้าใจว่า เป็นการเอาแผ่นจากไต้หวัน แผ่นจีน แล้วเอามาทำซับใหม่เอง << ผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ?

จากคุณ : momania - [ 5 เม.ย. 52 05:33:42 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com