Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เสียเงิน แลกกับ ถุงพลาสติก ใบเดียวเวลาไปซื้อของ เพื่อช่วยลดการใช้ถุงพลาสติกในไทย จะได้ผลมั้ยเนี่ย???

สืบเนื่องจากการรณรงค์ช่วยกันประหยัดทรัพยากร เพื่อลดโลกร้อน

"ถุึงพลาสติก"

ก็เป็นที่ทราบกันดีอยู่แล้วว่า

ประเทศไทยเรายังอ่อนหัดด้านมาตรการลดการใช้ ถุงพลาสติก ลง

แม้จะมีการ รณรงค์ "ใช้ถุงผ้า" กันปาวๆ

แต่ถามหน่อยเถอะครับ

ใครหน้าไหนมันจะแบกถุงผ้าไป...

ใส่ปลา ซื้อเต้าฮวย เนื้อสัตว์ ผัก ฯลฯ

เพราะใส่แล้วถุงผ้า มันก็เลอะ อีก พอเลอะมากเข้า หรือไม่ได้ซัก ก็มีคราบ เหม็นอีกต่างหาก

ลองสังเกตไปทั่วๆ ว่าการซื้อของทั่วไปส่วนใหญ่ แม่ค้าเค้าจะยัดของใส่ถุงพลาสติกให้เลย
    โดยไม่มีการถามลูกค้าก่อนว่า "ใส่ถุงมั้ย?"
    และลูกค้าส่วนมากก็มักจะ เอา เพราะเห็นว่า ยังไงก็ "ฟรี"
    แล้วก็....ทิ้ง เรี่ยราด มักง่ายตามสาธารณะ (ทุเรศ)

คือผมเข้าใจในส่วนนี้ เพราะผมเองช่วยป้าขายของ
    แล้วลูกค้าเนี่ย มันซื้อของมา บางอย่างขนาดนิดเดียวเอง
    เหลือพื้นที่ถุงตั้งคืบ ใส่อะไรได้อีก
    ผมก็มักจะถามไปว่า "ใส่ถุงมั้ยครับ" ถามไปยังงั้น
    ในใจคือ "เอ็งง่ะมีถุงอยู่แล้ว ไม่ต้องเอาถุงของข้าอีกนะโว้ย เปลือง ใช้ให้มันคุ้มหน่อยสิ"

หรือ เวลาไปซื้อของที่ไหน
    ผมมักจะบอกคนขายว่า "ไม่ต้องใส่ถุงครับ"

พอกลับบ้าน ก็มักจะโดนแปะว่า อาม่าว่า
    "โง่"

ทำไมไม่เอาถุึงมา เพราะจะได้ใ่ส่ของได้อีก
    คือ...บ้านผมขายของ ก็อาจต้องนำถุงมาใช้เรื่อยๆ จะได้ไม่เปลืองด้วย
    เวลาซื้อไรมา บ้านผม (ยกเว้นผม)จะขอถุงไว้ก่อนเลย
    จนถุึงพลาสติก แทบจะล้นบ้านอยู่แ้ว้ววววว !!!

แต่คุณรู้ไหม
    ถุงแพ็คนึง ที่พ่อค้าแม่ค้าเค้าซื้่อมาให้ลูกค้าใ่ส่ได้ฟรีๆ นี่ ไม่ใช่ว่า ถูกๆ เลยนะครับ
    มีงบกันทั้งนั้น
    ผมจึงรู้สึกเสียดาย ที่ลูกค้าใช้ ถุงพลาสติก กันอย่าง "ฟุ่มเฟือย"

บ้านผมอยู่ในตลาด เดี๋ยวนี้ "ตะกร้า" นี่ไม่ต้องฝันว่าจะได้เห็นกันเลย
    ส่วนถุงผ้า ก็เป็นแค่ลมปากของการรณรงค์ในสังคมน่ะครับ
    เพราะมันยังไม่เข้าถึงวิถีชีวิตประจำวันของคนส่วนใหญ่อยู่ดี

---------------------------------------

เพราะฉะนั้น !!!!!!!!!!

ผมจึงออกมาระบายว่า

อยากจะให้มีการออก  "กฎ" ว่า

ถ้าลูกค้าจะเอาถุงพลาสติกจากคนขาย
    ก็ต้อง  เสียค่าถุง    ด้วย ตามขนาดของถุึงที่ต้องใช้
    เช่น ถุง 2x3 เสียสัก 5 บาท  6x11 สัก 15 บาท อะไรเงี้ย

ใครๆ ก็ไม่อยากจะเสียตังค์ใช่มั้ยล่ะครับ?

ดังนั้น เมื่อออกกฎนี้ คนก็จะเริ่มหันมาใช้ถุงผ้ากัน
    และ
    นำถุึงพลาสติกของตัวเองมาใช้

ใช้กันให้มันย่น ยาน ยับ หย่อน ย้อย กันไปข้าง จนกว่าจะเปลี่ยน  หึๆๆๆๆๆ

พ่อค้าแม่ค้า ก็ไม่ต้องเสียเงินฟุ่มเฟือยไปกับการซื้อถุึงพลาสติกมาประเคนลูกค้าไปฟรีๆ
    แถมยังฟัน ค่าธรรมเนียม ถุงใส่ของจากลูกค้าที่ไม่ได้เอามาเองอีก  สบายแฮ...

(ลืมเอาถุึงออกมาเองกันบ่อยๆนะครับ คนขายจะได้ฟันตังค์ค่าถุงได้อีก  ลดโลกร้อนครับโลกร้อน ฮี่ๆๆๆ)

อย่างงี้ล่ะครับ ผมเห็นว่า
    ประเทศเดนมาร์ก หรืออย่างในรัฐซานฟรานซิสโก
    เอ๊ะ รึเปล่าไม่แน่ใจ ดูข่าวเอาน่ะครับ ต้องเน้นตรงนี้ เดี๋ยวไม่งั้นเจ้าแม่ นู๋เองง่ะ มากระชากคอไล่กระทู้)
    ใช้วิธีเก็บตังค์จากลูกค้าที่ไม่ได้เอาถุงพลาสติก/ถุงผ้ามาเอง
    ในราคาที่แพงมากกกกก แลกกับถุงใบเดียว

!!!!!! คุ้มหรอครับ??????

แม้ว่า วิธีนี้อาจจะส่งผลต่อโรงงานที่ทำถุึงพลาสติกไปหน่อย

แต่ถ้าแลกกับการลดใช้พลาสติกที่ย่อยสลายยาก
    และกลายเป็นทัศนะอุจาด จากคนทิ้งขยะที่ไร้สำนึกต่อส่วนรวม

ผมว่า...วิธีนี้ น่าจะช่วยลดการใช้ถุงพลาสติกกันไม่มากก็น้อยนะครับ

เพราะสาเหตุคือ....ไม่มีใครอยากเสียตังค์ เพื่อแลกกับถุงพลาสติกใบเดียว

จากคุณ : BlT_HorroR - [ 5 เม.ย. 52 23:11:16 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com