Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ไม่ได้ไปดูหนังที่โรงมานาน วันนี้พาลูกไปดู รู้สึกปวดหัวใจเป็นที่ยิ่งกับการกระทำของโรงภาพยนตร์ จะร้องเรียนได้ที่ไหนบ้าง?

จริงๆ ไม่ใช่ว่าไม่ได้ดูมานานมากนะครับ

ในวันที่ มาดากัสการ์ 2 เข้าโรง ผมก็พาลูกชายวัย 5 ขวบไปดูที่ เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ

วันนี้ ก้านกล้วย 2 หนังที่คนบอกว่า ช้างตูดใหญ่ 5 5 5 .... ภรรยาผมพาลูกไปชมที่เซนทรัลแจ้งวัฒนะ ในรอบ 10.40 น.

มีการเตรียมตัวไปอย่างดี เตรียมนมกล่อง UHT, น้ำปล่าวที่แถมมาจากการเติมน้ำมันที่ปั๊ม กล้วยน้ำหว้า 2 ผล แล้วก้อ ขนมของ MR.BUN อีก 1 ถุง ซึ่งจอดรถแล้วเดินผ่านร้านนี้ ลูกจึงขอซื้อเพราะชอบกิน โดยที่เราเอาใส่ถุงผ้าใบเล็กที่เราใช้กันเป็นประจำ

ผมไปส่งลูกกับภรรยาตรงแถวๆที่ซื้อตั๋ว เมื่อใกล้เวลาก็ให้พวกเขาเดินเข้าไป ...ส่วนผมก็เดินไปหยิบ notebook แล้วลงไปนั่งทำงานที่ starbuck

หนังใกล้เลิก ผมจึงได้เอา notebook ไปเก็บแล้วไปรอรับลูกกับภรรยา แถวๆหน้าโรงหนัง

เมื่อลูกและภรรยา ออกมาเจอ ก็เล่าให้ฟังถึงเหตุการณ์ ตอนที่จะเข้าไปดูหนังให้ฟัง

เนื่องเพราะว่า ตอนตรวจตั๋ว พนักงานขอตรวจค้นกระเป๋าถือและถุงผ้าของภรรยาผม

เธอก็นึกว่า เป็นการตรวจวัตถุระเบิดหรืออะไรทำนองนั้น จ๊งเปิดให้ดู

คนตรวจตั๋วเมือเห็น น้ำ นมUHT ขนม และ กล้วย ก้อบอกว่า จะขอยึดอาหารพวกนี้ไว้ก่อน จะอนุญาตให้นำเฉพาะอาหารที่จำหน่ายโดยทางโรงภาพยนตร์เท่านั้น

คุณภรรยาผมก็ งง งง และถามว่า ถ้าเอาไปแล้วลูกจะกินอะไร เขาก็บอกว่าให้ไปซื้อใหม่

ก็เลยถามอีกว่า นม น้ำ กล้วย นี่หงะน๊ะ เอาเข้าไปไม่ได้

เขาก็บอกว่า น้ำอัดลมก้อมีขาย

ภรรยาก้อบอกว่า ลูกเกิดมา 5 ปี ยังไม่เคยแตะต้องเลย น้ำอัดลม จะต้องให้มากินเพราะโรงหนังเหรอ น้ำปล่าวขวดนั้น แถมมาจากปั๊มไหนจำไม่ได้ ก็เอาเข้าไปไม่ได้อีก จะบ้าตาย

เลยถามว่า แล้วอย่างนี้จะให้ทำยังไง

เขาก็บอกว่า ให้ทิ้งไว้ตรงนี้ หรือไม่ก็ ยืนกินตรงนี้ให้หมด

(ผมอยากจะบอกว่า ตอนนั้นถ้าผมอยู่ ผมอาจจะติดคุกไปแล้วป่านนี้)

ภรรยาผมก็ไม่ยอม(เพราะไม่รู้ว่ามีกฏนี้) พอเริ่มมีแถวรอยาวมากขึ้น และภรรยาผมเริ่มเสียงดังขึ้น เขาจึงยอมปล่อยให้ผ่านๆไป

ผมได้ยินดังนั้น เลยเดินไปตรงที่ขาย snack ต่างๆข้างๆที่ขายตั๋ว บอกว่า ขอซื้อนมUHT 1 กล่อง

สาวๆที่ขายอยู่ก็บอกว่า ไม่มีขายหรอกค่ะ นมหงะ

ผมก็เลยบอกว่า ไม่มีขายแล้วทำไมไม่อนุญาตให้เด็กเอาเข้าไปกิน ผมชี้ให้ดูลูกชายตัวเล็กๆที่อยู่ข้างๆ เด็กพวกนี้จะกินอะไร เด็กมันไม่กินน้ำอัดลมอย่างมี่คุณอยากจะยัดเยียดให้ ... ถ้าไม่ใช่เด็กอยากดู พ่อแม่ก็คงไม่ได้มาดูหนังหรอกครับ

สาวๆ ก็ตอบอย่างกับว่าเตรียมคำตอบมาหลายเดือนแล้ว

มันเป็นนโยบาย ค่ะ

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

คำถาม นะครับ

1. เขามีสิทธิ์ ที่จะมาขอค้นกระเป๋าของเราไหมครับ จะถือว่าเป็นการล่วงล้ำสิทธิส่วนบุคคลหรือไม่

2. อยากทราบว่า จะร้องเรียนเรื่องนี้ กับหน่วยงานไหนได้บ้างครับ

3. ลาที โรงภาพยนตร์ ทั้งๆที่อยากพาลูกไปดู เพื่อความเพลิดเพลิน พักผ่อน

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

พอดีว่า กลับมาอ่าน แล้วจึงได้เข้าใจนะครับ

เพราะว่า เราไม่รู้เรื่องกฏพวกนี้มาก่อน เพิ่งจะฝึกลูก เข้าดูหนังในโรงภาพยนต์ เพื่อให้รู้จักใช้ชีวิตเวลาที่จะต้องเข้าไปอยู่กับสังคมส่วนรวมว่า อะไรควร อะไร ไม่ควร เช่น การส่งเสียงดัง การรักษาความสะอาดของส่วนรวม การไม่กลัวความมืด และ อื่นๆ .....นั่นคือวัตถุประสงค์ จริง จริง

ด้วยความจริงแล้ว นม UHT นมกล่องที่ใช้หลอดเจาะ โอกาสที่จะหกเลอะนั้น น้อยมาก, MR.BUN นั้น ภรรยาก้อยอมให้เขายึดนะครับ แต่รับไม่ได้ที่จะให้ลูกผม ยืนกินนม กล้วย แล้วก้อน้ำเปล่า ตรงนั้นให้หมดก่อน

แต่เมื่อ เขามีกฏเกณฑ์อย่างนี้ ก้อไม่ว่ากัน ผมก้อเป็นคนที่รักษาเรื่องกฏระเบียบและพยายามสอนลูกอยู่ทุกครั้งที่มีโอกาส (แต่นี่ไม่รู้จริงๆ).

........ กลับไปใช้ชีวิตแบบเก่าๆดีกว่า .... จริงๆ แล้ว  ทั้งๆที่ก้านกล้วย2 ก้อมีแผ่น(ก๊อปซูม) วางขายกันแล้ว แต่เราไม่เคยแม้แต่คิดที่จะซื้อมาดู ...อืมมมมมมมมม

ปล. แอบ เคืองนิดหน่อยนะครับ พอดีว่าเมือ่คืนไปอ่านเจอกระทู้ใน เวปบอร์ดของหนังสือในเครือรักลูก ที่พ่อแม่ผู้ปกครองเขาคุยกัน...ในเรื่องของหนังตัวอย่างที่ ดูจะออกรุนแรงเกินไปสำหรับเด็ก (บังเอิญว่าผมไม่ได้เข้าไปดูหนังด้วยเลยไม่รู้นะครับ) ว่ามันน่ากลัวเกินไปสำหรับเด็กๆหนูหนู (ไม่รู้เรื่องอะไร) และมีฉากที่ผู้หญิงจูบกันเอง (เรื่องอะไรหว่า มีด้วยเหรอ) ซึ่งจริงๆแล้ว เกือบทั้งโรงที่เข้าไปดู หนังเรื่องก้านกล้วย 2 จะเป็นเด็กออกไปทางค่อนข้างเล็ก อนุบาล - ประถมต้น ประถมปลาย (อันนี้ผมสังเกตุจากหร้าโรง ตอนหนังเลิก)

จริงๆแล้ว คำตอบก้อคือ เป็นสิทธิ์ ของเขา ถ้าไม่อยากให้ลูกดู ก้ออยู่บ้านซ๊ะ
    เพียงแต่ บ่นๆ นะครับ อย่าซีเรียส

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
    เอ่อ คุณ คห.38 ครับ

พอดี ผมบอกว่า ผมก้อตังใจที่จะทำตามกฏระเบียบของสังคมอยู่แล้วนะครับ ้ะราัว่าผมเป็นคนที่ เกลียด และ แพ้ กลิ่น Pop-corn (นั่นคือ สาเหตุที่ผมไม่ได้เข้าไปดูหนัง วันนั้น กับลูกด้วย)  แต่ถ้าคุณบอกว่า คุณแพ้กลิ่นกล้วย (อืมมมมมม) ก้อโอเค นะครับ อิอิ....ไม่ว่ากัน เฮ้อ.....

ขอย้ำนะครับ ว่า ผม พยายาม รักษากฏเกณฑ์ และ ระเบียบของสังคมอยู่แล้วนะครับ และ โชคดีว่า ผมไม่คิดที่จะเข้าไปดูหนังที่โรงภาพยนต์อีก ถ้าไม่จำเป็น

ผมดูภาพยนต์ครั้งแรกเมื่อประมาณ 40 กว่าปีที่แล้ว จำได้ว่า ครั้งแรกที่เข้าโรงหนัง ยังมีความรู้สึก กลัวๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง สมัยก่อน มีแค่เปิดพัดลม และ ยังสูบบุหรี่ควันโขมง ในโรงหนัง

ตอนนี้ ผมได้ทำ หน้าที่ พ่อ ที่จะแนะนำลูกในสิ่งที่ผมพอทำได้แล้ว และ เมื่อสักครู่ได้อธิบายให้ลูกฟังแล้วว่า เมื่อวาน ทำไมถึงเป็นอย่างนั้น (ถึงแม้ว่า เขาจะยัง งง งง ไม่เข้าใจ ว่า ก้อผมจะกินนมหงะครับ)

แก้ไขเมื่อ 06 เม.ย. 52 20:42:36

แก้ไขเมื่อ 06 เม.ย. 52 11:06:39

แก้ไขเมื่อ 06 เม.ย. 52 10:53:18

แก้ไขเมื่อ 06 เม.ย. 52 01:38:59

จากคุณ : พนบ. - [ วันจักรี 01:32:48 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com