Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

รบกวนผู้รู้เรื่อง "ลิขสิทธิ์" หน่อยค่ะ

สวัสดีค่ะ ปกติไม่ค่อยได้ตั้งกระทู้เสียเท่าไหร่
    วันนี้มีปัญหาจะมาขอถามผู้รู้ชาวพันทิพย์หน่อยค่ะ

พอดีเมื่อเช้าตื่นมาเปิดคอมปุ๊บ เพื่อนก็ทักมาใน msn

คุณเพื่อน -  แก!!  งานแกได้ออกทีวีด้วยย จ๊าบจังเลยยย
    ฉัน  -  กรี๊ดดด... จริงเหรอแก  อยากเห็นจังงงง  ช่องไรอะแก
    (ในใจคิดว่าหมู่นี้กรูได้ทำงานให้ทีวีด้วยเหรอฟะ?)
    คุณเพื่อน -  ช่อง 9 แก  ไม่เป็นไรเราถ่ายรูปไว้ให้
    ฉัน  -  อูย.. ขอบคุณมากแกช่างรู้ใจจิงๆ

หลังจากนั้นคุณเพื่อนก็ส่งไฟล์รูปที่พี่แกเอามือถือถ่ายทีวีมาให้
    (ประเสริฐมากเพื่อนกรู) ส่งเสร็จปึ๊บบ เปิดดูป๊าบบบ!! อะเฮ้ย!!
    งานเข้าแล้วกรู!!

ปรากฏว่ารูปที่ออกทางทีวีช่อง 9 ที่คุณเพื่อนส่งมาให้
    คือภาพตัวการ์ตูนเด็กน้อยสาดน้ำสงกรานต์ที่เราวาดเมื่อปีที่แล้ว
    เป็นงานภาพประกอบโบรชัวส์ประจำเดือนที่เราทำให้ TK Park  (เมษา 2008)
    ด้วยความที่ไม่แน่ใจจึงโทรไปถามพี่ที่ทำงานให้ ขั้นแรกพี่เค้าบอกว่า
    พี่เค้าไม่เคยทำงานกับช่องเก้าเลย  แต่เดี๋ยวจะถามคนอื่นให้อีกที
    ไอ้เราก็.... แง้วววว  ยังไงดีเนี่ย แอบสับสนนิดหน่อยเลยมีคำถาม
    มาถามผู้รู้ในพันทิพย์ดังนี้ค่ะ

1. ลิขสิทธิ์ในภาพนี้เป็นของใครคะ?   หากผู้วาดขายงานไปแล้ว
      ผู้วาดยังมีลิขสิทธิ์ในผลงานของตนเองอยู่หรือปล่าว  เคยได้ยินมาว่า
      ของต่างประเทศนั้น ถึงผู้วาดจะขายผลงานไปแล้ว ลิขสิทธิ์ของตัวงาน
      ยังเป็นของผู้วาดอยู่ด้วย

งานนี้เราทำให้ TK Park โดยที่ไม่ได้ทำสัญญาใดๆ ทั้งสิ้นค่ะ
     แล้วเราอัพภาพนี้ลงในบล็อกของเราไว้ด้วย (โดยได้รับอนุญาตจากทาง
     คนที่เราทำงานให้แล้วค่ะ)

2.  "ถ้า" ช่องเก้าไปขอทาง TK Park เพื่อนำภาพมาใช้
        ซึ่งเราเลยอยากถามว่า ถ้าเราออกแบบให้ Tk Park แล้ว
        เค้านำไปให้ทางช่องเก้าใช้ต่อ เรารู้สึกว่าเราควรได้รู้ก่อน
        เค้านำไปให้ช่องเก้าหรือเปล่า คืออยากถามว่าเรามีสิทธิ์ใน
        ผลงานออกแบบ ของตัวเองมากน้อยแต่ไหน บางครั้งเรารู้สึกว่
        นักออกแบบ บ้านเรา ยังโดน เอาเปรียบทั้งการนำไปใช้
        นอกเหนือจากที่เคย ตกลง กัน น่ะค่ะ

3.  "ถ้า" ช่องเก้าไปจิ๊กรูปจากบล็อกของเรามาใช้เลย (ซึ่งถือว่าผิดลิขสิทธิ์)
        แล้วเราสามารถขอความรับผิดชอบจากทางช่องเก้าได้เลยหรือปล่าวคะ
        หรือเราต้องให้ทาง TK Park (ผู้ที่เราขายงานให้) เป็นผู้ไปจัดการคะ?

ท้ายที่สุดแล้ว ขอโทษที่พิมพ์มาซะยาวนะคะ
    และขอขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าเลยนะคะ
    (หวังว่าคงไม่ตั้งผิดห้องนะคะ T_T")

อันนี้รูปต้นฉบับค่ะ ลงในบล็อกและเดเวียนค่ะ
    http://orangebox.exteen.com/20080316/entry
    http://pikae.deviantart.com/art/SongKrann-80140471

จากคุณ : Pikae - [ 11 เม.ย. 52 18:22:31 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com