Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ประทับใจผู้หญิงคนนึงในโรงหนังครับ...อ่านให้จบแล้วจะรู้ว่าน่าประทับใจจริงๆ

ก่อนอื่นขอเล่าเหตุการณ์ที่ทำให้ผมเจอผู้หญิงคนนี้ก่อนนะครับ

วันนี้ตั้งใจจะไปดูหนัง Race to Witch Mountain ที่เซ็นทรัลลาดพร้าว
    แต่ตอนเช้าได้ยินข่าวบอกว่าห้างปิด..เซ็งเป็ด.. ก็เลยไปดูที่แฟชั่น ไอส์แลนด์แทน

ไปถึงโปรแกรมหนังดันไม่มีรอบ Sound Track อีก มีแต่พากษ์ไทย..เซ็งอีกละ   แต่ก็เอาวะ..ไหนๆมาแล้วดูมันแก้เซ็งหน่อยละกัน

ระหว่างที่กำลังนั่งมองคนอื่นทยอยเข้ามาในโรง (บนจอยังไม่มีอะไรฉาย)...ผู้หญิงคนนึงก็เดินเข้ามานั่งข้างๆผม พร้อมกับเด็กชายอีก 3 คน อายุไล่เลี่ยกัน คนโตสุดน่าจะประมาณ ม.3 (ทั้ง3คนน่าจะเปนหลานนะ เพราะผู้หญิงคนนี้ยังดูวัยรุ่นอยู่มากๆ)

ระหว่างรอหนังฉายเด็ก 3 คนนั้นก็คุยกันเรื่องพระเอกของเรื่องนี้ ท่าทางน่าจะเป็นแฟนมวยปล้ำของเดอะร็อค ชื่นชมต่างๆนานา ผู้หญิงคนนี้ก็หันไปพูดกับเด็กๆเบาๆ...
    ...หนูอย่าคุยเสียงดังซิครับ รบกวนคนอื่นเค้า..
    ...แต่หนังยังไม่ฉายเลยนี่ครับ..เด็กตอบ
    ...นั่นแหละ  มันเป็นมารยาท คุยกันเบาๆนะค๊ะ (เสียงสูงนิดนึงแบบเอ็นดู).....เด็กๆพยักหน้าแล้วเบาเสียงลง

จริงๆเด็กๆก็ไม่ได้คุยเสียงดังอะไรมากมายหรอกครับ แต่เธอก็เตือนเด็กๆด้วยสีหน้ายิ้มแย้ม... นี่คือความประทับใจแรกของผม

หลังจากหนังตัวอย่างจบ เพลงสรรเสริญพระบารมีขึ้น ทุกคนยืนขึ้นตามปกติ..พอเพลงจบผมกำลังจะลงนั่งก็เหลือบไปเห็นผู้หญิงคนนี้หันไปพูดอะไรกับเด็กๆ..จากนั้นทั้ง4 คนก็พนมมือขึ้นเหนือหน้าผาก (ประมาณยกมือไหว้ท่วมหัว)..แล้วก็เอามือทั้งสองข้างมาแปะๆที่หัวตัวเอง

ผมรู้สึกประทับใจกับการกระทำนี้ของเธอมาก มันทำให้ผมคิดไปว่าทุกครั้งที่เราไปดูหนังและยืนถวายความเคารพตอนเพลงสรรเสริญฯนั้น เราคิดอะไรอยู่  

บางคนอาจจะแค่ยืนๆไปอย่างนั้น  บางคนยืนแล้วก็คุยกัน  บางคนยืนไปกินป๊อบคอร์นไป บางคนเพลงยังไม่ทันจบก็ลงนั่งซะแล้ว

ภาพประกอบในเพลงสรรเสริญฯ กับสถานการณ์บ้านเมืองเราในขณะนี้  ผมคิดว่าในใจของผู้หญิงคนนี้คงคิดอะไรมากไปกว่าการยืนตรงเฉยๆในโรงหนัง

สิ่งที่ผมได้จากการดูหนังในวันนี้คือ....

จากนี้ต่อไป ทุกครั้งที่ผมไปดูหนัง เมื่อเพลงสรรเสริญฯ จบลง

ผมจะยกมือไหว้ขึ้นท่วมหัวเหมือนอย่างที่เธอทำ....ผมสัญญา

.......................................................................................

ปล.แอบคิดในใจว่าขอให้ได้เจออีกที จะเข้าไปทักและถามว่า

"..มีแฟนรึยังครับ.."

อิอิ

แก้ไขเมื่อ 14 เม.ย. 52 00:35:52

จากคุณ : C-switch - [ วันมหาสงกรานต์ (13) 23:40:44 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com