Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

จากกระทู้ A7745640 เพลงสรรเสริญพระบารมีในโรงภาพยนตร์ (แก้ไขเพิ่มเติม)

จากกระทู้ A7745640 เกี่ยวเพลงสรรเสริญพระบารมีในโรงภาพยนตร์ และเจ้าของกระทู้เองก็เคยโพสต์ไปแล้วเมื่อวันที่ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2550 อยู่ที่กระทู้ A6086241 ครับ สำหรับข้อมูลที่นำเสนอไปตอนนั้น ยังถือว่าไม่สมบูรณ์เท่าไหร่ โดยเฉพาะข้อมูลที่เป็นภาพถ่ายฟิล์มเพลงสรรเสริญพระบารมี ชุดเก่า ซึ่งถือว่าเป็นสิ่งสำคัญ เนื่องจากคนรุ่นใหม่จะคุ้นเคยกับภาพยนตร์ประกอบเพลงสรรเสริญพระบารมีที่นำเสนอในช่วงปี พ.ศ. 2537 เป็นต้นมา ในขณะที่ชุดเก่าก็ค่อย ๆ ลืมเลือนไปจากความทรงจำของผู้ชม แต่สำหรับเจ้าของกระทู้แล้ว การติดตามค้นหาข้อมูล รวมทั้งตัวฟิล์มเดิม (ถ้ายังหลงเหลืออยู่) เป็นสิ่งที่ผมต้องยอมรับว่า “ยาก และเหนื่อย” เพราะเท่าที่รู้มาคร่าว ๆ นะครับ ฟิล์มเหล่านี้จึงมักถูกเก็บงำไว้เฉย ๆ ซึ่งจะอยู่กับโรงภาพยนตร์หรือเจ้าของหนังกลางแปลง บางทีก็ตกทอดไปยังลูกหลาน ซึ่งบางแห่งอาจจะสานต่อหรือเลิกกิจการไปแล้ว บางทีก็เก็บลืม ถูกปล่อยปละละเลย สุดท้ายก็กลายเป็นขยะ แต่ถึงอย่างไรก็พยายามกันต่อไป

และในช่วงระหว่างที่ผมติดตามอยู่นั้น ทำให้ได้พบฟิล์มเหล่านี้ที่ยังเหลืออยู่ บางชุดเป็นการจัดพิมพ์ขึ้นใหม่ บางชุดเป็นฟิล์มที่เคยใช้งานมาแล้ว เจ้าของกระทู้ก็ต้องยอมเสียค่าใช้จ่ายในราคาสูง และมีอยู่ครั้งหนึ่งที่เจอในม้วนหนังตัวอย่างโดยบังเอิญ ซึ่งผมก็นำมาทำความสะอาด ซ่อมแซม ลองฉาย และเก็บอนุรักษ์ไว้ สำหรับการนำเสนอในครั้งนี้ เจ้าของกระทู้ได้ถ่ายภาพไว้หลายภาพ ที่ถ่ายออกมาแล้วเสียก็เยอะครับ เลยนำมาเฉพาะที่พอดูได้ โดยปรับแต่งภาพอีกเล็กน้อย เนื่องจากกล้องที่ถ่ายนั้นมีคุณภาพความละเอียดที่ต่ำ เจ้าของกระทู้ก็พยายามได้เท่านี้

วันนี้ก็เลยรวบรวมภาพทั้งในกระทู้เก่า และที่นำเสนอเพิ่มเติม ส่วนข้อมูลนั้น ผมได้อ้างอิงจากกระทู้เดิมเป็นหลัก นอกจากนี้ยังได้พบข้อมูลใหม่ ก็เลยต้องเปลี่ยนแปลงเพิ่มเติมในครั้งนี้ หากข้อมูลใดที่ผมนำเสนอออกไปนั้นอาจจะยังขาดตกบกพร่องอยู่หรือมีความเห็นเพิ่มเติม ก็เสนอแนะได้ครับ

จากคุณ : หนามเตยแมน - [ วันเนา (14) 23:16:34 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com